Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 276/TCT-CS về việc hướng dẫn chính sách thuế do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 276/TCT-CS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Phạm Duy Khương
Ngày ban hành: 21/01/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
--------

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
------------

Số: 276/TCT-CS
V/v hướng dẫn chính sách thuế

Hà Nội, ngày 21 tháng 1 năm 2009

 

Kính gửi: Công ty TNHH Vĩnh Thắng
 (Địa chỉ: 18 đường Bờ Sông - An Đồng - An Dương - Hải Phòng)

Trả lời công văn số 06/12/08/CV-GDTT ngày 06/12/2008 của Công ty TNHH Vĩnh Thắng về hoá đơn GTGT có giá thanh toán trên 20 triệu đồng, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Nội dung thắc mắc của Công ty không có cơ sở pháp lý do có thể có sự nhầm lẫn về thông tin. Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12 ngày 03/06/2008, có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2009, quy định một trong nhưng điều kiện để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với những hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ có giá thanh toán từ 20 triệu đồng trở lên là phải thanh toán qua ngân hàng. Tổng cục Thuế hướng dẫn cụ thể về vấn đề này như sau:

Tại điểm 2 Điều 9 Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08/12/2008 của Chính Phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT quy định Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào:"...

b) Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần có giá trị dưới 20 triệu đồng...".

Căn cứ quy định trên, từ ngày 01/01/2009, tất cả các hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán từ 20 triệu đồng trở lên nếu có chứng từ thanh toán qua ngân hàng mới đủ điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Chưa có quy định về xử phạt 1 đến 3 lần thuế nếu không thanh toán qua ngân hàng khi mua hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán từ 20 triệu đồng trở lên.

Tổng cục Thuế trả lời để Công ty TNHH Vĩnh Thắng được biết./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 276/TCT-CS về việc hướng dẫn chính sách thuế do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.120

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.214.184.124