Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 277/TCT-CS về việc trả lời kiến nghị tại Hội nghị đối thoại với doanh nghiệp năm 2008 do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 277/TCT-CS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Phạm Duy Khương
Ngày ban hành: 21/01/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
--------

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
------------

Số: 277/TCT-CS
V/v trả lời kiến nghị tại Hội nghị đối thoại với DN năm 2008

Hà Nội, ngày 21 tháng 01 năm 2009

 

Kính gửi: Tập đoàn Sóng Thần

Về nội dung kiến nghị của Tập đoàn Sóng Thần nêu tại Hội nghị đối thoại với doanh nghiệp năm 2008 về cải cách thủ tục hành chính thuế và hải quan, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Câu hỏi:

Thủ tục nộp thuế trước bạ xe ôtô trong kinh doanh vận tải. Theo quy định hiện nay thì thủ tục có những chứng từ không hợp lý: DN mua xe về để bắt đầu hoạt động kinh doanh vận tải, nhưng cơ quan thuế lại yêu cầu phải xuất trình báo cáo quyết toán, tờ khai thuế chứng minh là kinh doanh vận tải.

Trả lời:

- Theo quy định tại điểm 3.4.a mục II phần II Thông tư số 95/2005/TT-BTC ngày 26/10/2005 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện các quy định của pháp luật về lệ phí trước bạ thì tổ chức, cá nhân kinh doanh vận tải hành khách đứng tên đăng ký quyền sở hữu đối với xe ôtô chở người từ 7 chỗ ngồi trở xuống hoạt động kinh doanh vận tải chở khách nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 2% (hai phần trăm), khi kê khai lệ phí trước bạ cung cấp cho cơ quan thuế:

"- Hoá đơn mua xe hợp pháp (loại hoá đơn do Bộ Tài chính quy định).

- Giấy phép kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh vận chuyển hành khách của cơ quan nhà nước có thẩm quyền (bản sao có công chứng nhà nước)"

- Tại tiết d Khoản 3 Điều 6 Nghị định số 80/2008/NĐ-CP ngày 29/7/2008 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 176/1999/NĐ-CP ngày 21/12/1999 và Nghị định số 47/2003/NĐ-CP ngày 12/05/2003 của Chính phủ về lệ phí trước bạ quy định: "Ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ từ 10% đến 15%. Căn cứ quy định về tỷ lệ thu lệ phí trước bạ tại điểm này, Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định cụ thể tỷ lệ thu lệ phí trước bạ đối với ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) cho phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương". Nghị định này bãi bỏ quy định tỷ lệ thu lệ phí trước bạ khác nhau giữa xe ôtô sử dụng cho cá nhân và xe ôtô hoạt động kinh doanh chở khách.

Căn cứ quy định nêu trên, doanh nghiệp hoạt động kinh doanh vận tải hành khách khi kê khai lệ phí trước bạ không phải xuất trình báo cáo quyết toán và tờ khai thuế chứng minh là kinh doanh vận tải. Từ ngày 25/08/2008 trở đi (ngày Nghị định số 80/2008/NĐ-CP có hiệu lực thi hành) tỷ lệ thu lệ phí trước bạ được quy định thống nhất đối với xe ôtô chở người dưới 10 chỗ ngồi không phân biệt mục đích sử dụng, do đó hồ sơ kê khai lệ phí trước bạ đối với xe ôtô chở người dưới 10 chỗ ngồi hoạt động kinh doanh chở khách được thực hiện theo quy định chung đối với các loại xe ôtô nêu tại điểm 2.2 mục I phần III Thông tư số 95/2005/TT-BTC.

Tổng cục Thuế trả lời để Tập đoàn Sóng Thần được biết./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 277/TCT-CS về việc trả lời kiến nghị tại Hội nghị đối thoại với doanh nghiệp năm 2008 do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.000

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 35.170.81.210