Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Thành Viên

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 1960/TCHQ-GSQL về việc thủ tục hải quan giữa doanh nghiệp nội địa với doanh nghiệp chế xuất do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 1960/TCHQ-GSQL Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Vũ Ngọc Anh
Ngày ban hành: 14/04/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
---------

Số: 1960/TCHQ-GSQL
V/v thủ tục hải quan giữa DN nội địa với DNCX

Hà Nội, ngày 14 tháng 04 năm 2009

 

Kính gửi: Công ty CP Đầu tư & Phát triển nhà VINA
 (Đ/c: Số 18 khu tập thể Quân khu Thủ đô K121, Cầu Giấy, Hà Nội)

Trả lời công văn số 07-2009/CV-VINA ngày 23/02/2009 của Công ty CP Đầu tư & Phát triển nhà VINA đề nghị hướng dẫn thủ tục hải quan đối với công trình xây dựng của doanh nghiệp chế xuất (DNCX) do Công ty thực hiện việc xây dựng, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

Theo quy định tại khoản 2, Điều 1, Nghị định 149/2005/NĐ-CP ngày 08/12/2005 của Chính phủ thì quan hệ mua bán, trao đổi hàng hóa giữa DNCX với bên ngoài là quan hệ xuất nhập khẩu. Do vậy:

- Khi đưa nguyên liệu, vật tư... từ nước ngoài vào để xây dựng nhà xưởng (tạo tài sản cố định), DNCX phải làm thủ tục nhập khẩu theo quy định với các loại nguyên liệu, vật tư... Trường hợp mua nguyên liệu, vật tư từ nội địa, thì DNCX phải làm thủ tục nhập khẩu, doanh nghiệp nội địa phải làm thủ tục xuất khẩu. Thủ tục xuất nhập khẩu thực hiện theo quy định tại Nghị định 154/2005/NĐ-CP ngày 15/12/2005 của Chính phủ, Thông tư 112/2005/TT-BTC ngày 15/12/2005 của Bộ Tài chính và các văn bản hướng dẫn liên quan của Tổng cục Hải quan như: công văn số 6690/TCHQ-GSQL ngày 28/11/2007; công văn số 7152/TCHQ-GSQL ngày 24/12/2007.

- Trường hợp doanh nghiệp đưa nguyên liệu, vật tư... từ nội địa vào DNCX mà không khai báo hải quan, công trình đã xây dựng xong, sau đó mới đề nghị hướng dẫn làm thủ tục hải quan thì không đủ cơ sở để cơ quan Hải quan làm thủ tục hải quan theo quy định Luật Hải quan, Nghị định 154/2005/NĐ-CP và Thông tư 112/2005/TT-BTC nêu trên.

Tổng cục Hải quan trả lời để Công ty CP Đầu tư & Phát triển nhà VINA được biết./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
  PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Vũ Ngọc Anh

 

tin noi bat
Thông báo khi VB này bị sửa đổi, bổ sung, có hoặc hết hiệu lực
Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 1960/TCHQ-GSQL về việc thủ tục hải quan giữa doanh nghiệp nội địa với doanh nghiệp chế xuất do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.188
DMCA.com Protection Status

IP: 34.235.127.68