Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 140/TCT-CS về việc ưu đãi và miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 140/TCT-CS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Phạm Duy Khương
Ngày ban hành: 13/01/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
---------

Số: 140/TCT-CS
V/v ưu đãi thuế TNDN

Hà Nội, ngày 13 tháng 1 năm 2009

 

Kính gửi: Viện Đào tạo Mở và Nghiên cứu phát triển

Địa chỉ: 504 Đại lộ Bình Dương, Phường Hiệp Thành, Thị xã Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương

Trả lời công văn số 46CV/2008-BOLT ngày 15/12/2008 của Viện Đào tạo Mở và Nghiên cứu phát triển về việc ưu đãi và miễn giảm thuế TNDN, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại tiết c điểm 2 điều 1 Chương I Nghị định số 69/2008/NĐ-CP ngày 30/05/2008 về chính sách khuyến khích xã hội hoá đối với các hoạt động trong lĩnh vực giáo dục, dạy nghề, y tế, văn hoá, thể thao, môi trường quy định về cơ sở thực hiện xã hội hoá thuộc đối tượng điều chỉnh của Nghị định: "Các cơ sở sự nghiệp công lập thực hiện góp vốn, huy động vốn, liên doanh, liên kết theo quy định của pháp luật thành lập các cơ sở hạch toán độc lập hoặc doanh nghiệp hoạt động trong các lĩnh vực xã hội hóa theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền."

Tại Điều 2 Chương I Nghị định số 69/2008/NĐ-CP nêu trên quy định:

"Điều kiện để cơ sở thực hiện xã hội hóa được hưởng các chính sách khuyến khích phát triển xã hội hóa quy định tại Nghị định này là cơ sở phải thuộc danh mục các loại hình, tiêu chí quy mô, tiêu chuẩn do Thủ tướng Chính phủ quyết định."

Ngày 10/10/2008 Chính phủ đã có Quyết định số 1466/QĐ-TTg quy định Danh mục chi tiết các loại hình, tiêu chí quy mô, tiêu chuẩn của các cơ sở thực hiện xã hội hoá trong lĩnh vực giáo dục - đào tạo, dạy nghề, y tế, văn hoá, thể thao, môi trường. Cụ thể, tại Phần B Danh mục I Danh mục loại hình, tiêu chí quy mô, tiêu chuẩn của các cơ sở thực hiện xã hội hoá trong lĩnh vực giáo dục có quy định cơ sở đào tạo, ngành nghề đào tạo được hưởng chính sách khuyến khích phát triển xã hội hoá theo Nghị định số 69/2008/NĐ-CP đối với các cơ sở đào tạo là Trung cấp chuyên nghiệp, Cao đẳng và Đại học.

Căn cứ theo các quy định trên, các cơ sở thực hiện xã hội hoá chỉ được hưởng chính sách khuyến khích phát triển xã hội hoá theo Nghị định số 69/2008/NĐ-CP trong trường hợp đáp ứng điều kiện tại Điều 2 Chương I Nghị định số 69/2008/NĐ-CP và thuộc danh mục các loại hình, tiêu chí quy mô, tiêu chuẩn do Thủ tướng Chính phủ quyết định tại Quyết định số 1466/QĐ-TTg ngày 10/10/2008 nêu trên. Trường hợp, Viện Đào tạo Mở và Nghiên cứu chiến lược được Trường Đại học Bình Dương thành lập theo Quyết định số 164/2008/QĐ-ĐHBD ngày 26/06/2008 (nay được đổi tên thành Viện Đào tạo Mở và Nghiên cứu phát triển theo Quyết định số 241/2008/QĐ-ĐHBD ngày 05/09/2008), được Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Bình Dương cấp giấy phép đăng ký hoạt động số 02/2008/ĐK-KHCN ngày 09/09/2008, ngành nghề hoạt động của Viện không nằm trong Phần B Danh mục I Danh mục loại hình, tiêu chí quy mô, tiêu chuẩn của các cơ sở thực hiện xã hội hoá trong lĩnh vực giáo dục theo Quyết định số 1466/QĐ-TTg ngày 10/10/2008 nên không thuộc đối tượng được hưởng ưu đãi thuế theo Nghị định số 69/2008/NĐ-CP .

Tổng cục Thuế trả lời để Viện Đào tạo và Nghiên cứu phát triển được biết./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 140/TCT-CS về việc ưu đãi và miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.483

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.215.182.36