Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 130/TCT-HT về việc chính sách thuế đối với nhà thầu nước ngoài do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 130/TCT-HT Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Phạm Duy Khương
Ngày ban hành: 13/01/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
---------

Số: 130/TCT-HT
V/v chính sách thuế nhà thầu

Hà Nội, ngày 13 tháng 01 năm 2009

 

Kính gửi: Tổng công ty Xây dựng số I.
(Địa chỉ: 526 Điện Biên Phủ, Quận Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh)

Trả lời công văn số 1953/TCT-TCKT ngày 18/11/2008 của Tổng công ty Xây dựng số I hỏi về chính sách thuế đối với nhà thầu nước ngoài, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Điều 2 Nghị định số 28/1998/NĐ-CP ngày 11/05/1998 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT quy định: "Đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng là hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam, trừ các đối tượng quy định tại Điều 4 của Nghị định này"; Điều 4 của Nghị định nêu trên quy định cụ thể các đối tượng không thuộc diện chịu thuế GTGT, trong đó không có hoạt động lập dự án và thiết kế.

Tại Mục I, Phần A Thông tư số 169/1998/TT-BTC ngày 22/12/1998 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ thuế áp dụng đối với các tổ chức; cá nhân nước ngoài hoạt động kinh doanh tại Việt Nam không thuộc các hình thức đầu tư theo Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam quy định: "Nghĩa vụ thuế hướng dẫn tại Thông tư này áp dụng đối với các tổ chức, cá nhân nước ngoài hoạt động sản xuất kinh doanh tại Việt Nam không thuộc các hình thức đầu tư theo Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam".

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Công ty WSP Hong Kong Ltd (nhà thầu nước ngoài) ký Hợp đồng chính với Tổng công ty Xây dựng số I làm dịch vụ tư vấn và lập dự án thiết kế toà nhà Sailing Tower tại số 51 Nguyễn Thị Minh Khai, Quận 1, TP Hồ Chí Minh vào tháng 10/2003 và sau đó có ký các phụ lục thoả thuận bổ sung hợp đồng số 1 ngày 18/11/2004 và số 2 ngày 07/9/2006 không phải là thoả thuận gia hạn hợp đồng; theo đó nhà thầu nước ngoài thực hiện tư vấn, thiết kế và cung cấp cho Tổng công ty xây dựng số I để sử dụng cho hoạt động xây dựng ở Việt Nam thì dịch vụ tư vấn và thiết kế của nhà thầu nước ngoài thuộc đối tượng chịu thuế GTGT và Tổng công ty xây dựng số I có trách nhiệm kê khai, khấu trừ thuế GTGT thay cho nhà thầu nước ngoài.

Đối với thuế TNDN, trường hợp nếu toàn bộ công việc được thực hiện tại nước ngoài thì giá trị hợp đồng tư vấn dự án và thiết kế này không thuộc đối tượng chịu thuế TNDN. Trường hợp nếu Hợp đồng có một phần công việc được thực hiện tại Việt Nam, một phần công việc được thực hiện tại nước ngoài nhưng không tách riêng được phần giá trị công việc thực hiện tại Việt Nam và giá trị công việc được thực hiện tại nước ngoài, thì toàn bộ giá trị hợp đồng chính, hợp đồng bổ sung số 1 và số 2 thuộc đối tượng nộp thuế TNDN theo quy định tại Thông tư 169/1998/TT-BTC nêu trên.

Tổng cục Thuế trả lời để Tổng công ty Xây dựng số I được biết và liên hệ với Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh để được hướng dẫn cụ thể./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 130/TCT-HT về việc chính sách thuế đối với nhà thầu nước ngoài do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.610

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 35.170.81.210