Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 1050/TCT-CS về trả cổ tức vào tài khoản của Văn phòng đại diện của Công ty nước ngoài tại Việt Nam do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 1050/TCT-CS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Bùi Văn Nam
Ngày ban hành: 30/03/2011 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1050/TCT-CS
V/v trả cổ tức vào tài khoản của Văn phòng đại diện của Công ty nước ngoài tại Việt Nam

Hà Nội, ngày 30 tháng 3 năm 2011

 

Kính gửi: Cục thuế tỉnh Bắc Giang

Trả lời công văn số 183/CT-TTHT ngày 11/2/2011 của Cục thuế tỉnh Bắc Giang về việc trả cổ tức vào tài khoản của Văn phòng đại diện của Công ty nước ngoài tại Việt Nam, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại khoản 6 Điều 4 Luật thuế TNDN số 14/2008/QH12 quy định về thu nhập miễn thuế: "Thu nhập được chia từ hoạt động góp vốn, liên doanh liên kết với doanh nghiệp trong nước, sau khi đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của Luật này".

Tại khoản 5 Điều 4 Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11/12/2008 quy định về thu nhập miễn thuế: "Thu nhập được chia từ hoạt động góp vốn, mua cổ phần liên doanh, liên kết với doanh nghiệp trong nước, sau khi bên nhận góp vốn, phát hành cổ phiếu, liên doanh, liên kết đã nộp thuế theo quy định của Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp kể cả trường hợp bên nhận góp vốn, phát hành cổ phiếu, bên liên doanh, liên kết đang được hưởng ưu đãi thuế quy định tại chương IV Nghị định này".

Tại điểm 6 Mục VI Phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC hướng dẫn về thuế TNDN quy định về thu nhập được miễn thuế: "Thu nhập được chia từ hoạt động góp vốn, mua cổ phần, liên doanh, liên kết kinh tế với doanh nghiệp trong nước, sau khi bên nhận góp vốn, phát hành cổ phiếu, liên doanh, liên kết đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp, kể cả trường hợp bên nhận góp vốn, phát hành cổ phiếu, bên liên doanh, liên kết được miễn thuế, giảm thuế."

Công ty cổ phần tại Việt Nam (Công ty cổ phần) bán cổ phần ưu đãi cổ tức cho Công ty nước ngoài có văn phòng đại diện tại Việt Nam. Số cổ phần của Công ty nước ngoài được khi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của Công ty cổ phần. Công ty cổ phần phải trả cổ tức cho Công ty nước ngoài bằng đồng Việt Nam vào tài khoản của Văn phòng đại diện của Công ty nước ngoài tại Việt Nam.

Căn cứ theo các quy định, trường hợp Công ty cổ phần trả cổ tức cho Công ty nước ngoài sau khi Công ty cổ phần đã nộp thuế theo quy định của Luật thuế TNDN thì thu nhập của Công ty nước ngoài có được từ việc chia cổ tức bằng đồng Việt Nam được miễn thuế TNDN theo quy định tại Luật thuế TNDN số 14/2008/QH12 nêu trên và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục thuế tỉnh Bắc Giang biết và hướng dẫn đơn vị thực hiện./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Bùi Văn Nam

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 1050/TCT-CS về trả cổ tức vào tài khoản của Văn phòng đại diện của Công ty nước ngoài tại Việt Nam do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.780

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 18.232.188.251