Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 1827/BXD-QLN trả lời Công văn 7292/SXD-PTN về bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội trên địa bàn thành phố do Bộ Xây dựng ban hành

Số hiệu: 1827/BXD-QLN Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Xây dựng Người ký: Nguyễn Trần Nam
Ngày ban hành: 28/10/2011 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ XÂY DỰNG
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 1827/BXD-QLN
V/v trả lời công văn số 7292/SXD-PTN ngày 11/10/2011 của Sở Xây dựng thành phố Hà Nội

Hà Nội, ngày 28 tháng 10 năm 2011

 

Kính gửi: Sở Xây dựng thành phố Hà Nội

Ngày 11/10/2011, Sở Xây dựng thành phố Hà Nội có văn bản số 7292/SXD-PTN xin ý kiến chỉ đạo về việc thực hiện bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội trên địa bàn thành phố; sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

Thành phố Hà Nội là một trong ba địa phương đi đầu trong việc triển khai thực hiện thí điểm đầu tư xây dựng các dự án nhà ở xã hội, theo quy định của luật Nhà ở và chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ tại văn bản số 537/TTg-CN ngày 06/4/2006 của Văn phòng Chính phủ. Ngày 16/10/2008, Ủy ban nhân dân (UBND) thành phố Hà Nội đã ban hành Quyết định số 1291/QĐ-UBND để phê duyệt "Dự án đầu tư xây dựng thí điểm nhà ở xã hội trên địa bàn thành phố Hà Nội giai đoạn 2007-2010" tại khu đô thị mới Việt Hưng, Long Biên. Theo đó, dự án này gồm 800 căn hộ nhà ở xã hội, trong đó 500 căn hộ để cho thuê được đầu tư bằng vốn ngân sách nhà nước, 300 căn cho thuê mua được đầu tư bằng vốn vay từ Quỹ đầu tư phát triển thành phố. Hiện dự án này đã hoàn thành và đã được UBND thành phố Hà Nội bàn giao các căn hộ cho đối tượng theo quy định để đưa vào sử dụng.

Về các kiến nghị của Sở Xây dựng thành phố Hà Nội như: Rút ngắn thời gian trả tiền và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản trên đất đối với 300 căn hộ cho thuê mua, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

1. Theo quy định của pháp luật hiện hành về nhà ở thì trong trường hợp cho thuê mua nhà ở xã hội thì người thuê mua phải nộp tiền lần đầu bằng 20% giá trị nhà ở, trừ trường hợp hai bên có thoả thuận khác; nhưng trong mọi trường hợp thì thời hạn thuê mua tối thiểu là 10 năm, kể từ ngày ký hợp đồng thuê mua nhà ở (Điều 39 Nghị định số 71/2010/NĐ-CPĐiều 4 Quyết định số 67/2009/QĐ-TTg). Quy định này nhằm đảm bảo cho các đối tượng có thu nhập thấp được thuê mua nhà ở xã hội đảm bảo khả năng chi trả trong khoảng thời gian là 10 năm, đồng thời nhằm khắc phục tình trạng đầu cơ, mua đi bán lại nhà ở xã hội để trục lợi.

Để đảm bảo quy định của pháp luật, đồng thời tạo điều kiện cho người thuê mua nhà ở thu nhập thấp thì đối với những hộ gia đình thuê mua nhà ở nếu có đủ điều kiện và khả năng về tài chính có thể tăng tỷ lệ chi trả lần đầu lớn hơn 20% giá trị căn hộ, giá trị căn hộ còn lại sẽ được trả trong thời hạn 10 năm (nhằm giảm lãi suất vay vốn phải trả hàng năm).

2. Ngày 27/10/2010, Bộ Xây dựng đã có văn bản số 2129/BXD-QLN gửi Bộ Tài nguyên và Môi trường đề nghị thống nhất hướng dẫn cách ghi trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất khi cấp cho các hộ gia đình được mua, thuê mua nhà ở thu nhập thấp. Tiếp theo đó, ngày 23/11/2010, Bộ Tài nguyên và Môi trường đã có văn bản số 4825/BTNMT-TCQLĐĐ gửi Bộ Xây dựng để thống nhất và văn bản số 1560/TCQLĐĐ-CĐKTK ngày 23/11/2010 gửi Sở Tài nguyên và Môi trường các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương để hướng dẫn ghi trên giấy chứng nhận.

Trên đây là ý kiến của Bộ Xây dựng, đề nghị Sở Xây dựng Hà Nội bám sát các nội dung nêu trên để tổ chức thực hiện./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- BT. Trịnh Đình Dũng (để b/c);
- UBND TP Hà Nội;
- Lưu: VT, QLN (2b).

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG




Nguyễn Trần Nam

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 1827/BXD-QLN trả lời Công văn 7292/SXD-PTN về bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội trên địa bàn thành phố do Bộ Xây dựng ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.897

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 3.238.249.17