Hộ kinh doanh buôn bán phân bón do mình sản xuất thì cần có Giấy chứng nhận buôn bán phân bón không?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
29/03/2024 10:00 AM

Cho tôi hỏi là hộ kinh doanh buôn bán phân bón do mình sản xuất thì cần phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán phân bón hay không? – Minh Thư (Tiền Giang)

Hộ kinh doanh buôn bán phân bón do mình sản xuất thì cần có Giấy chứng nhận buôn bán phân bón không?

Hộ kinh doanh buôn bán phân bón do mình sản xuất thì cần có Giấy chứng nhận buôn bán phân bón không? (Hình từ internet)

1. Hộ kinh doanh buôn bán phân bón do mình sản xuất thì cần phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán phân bón hay không?

Hộ kinh doanh buôn bán phân bón do mình sản xuất thì cần phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán phân bón hay không, căn cứ theo khoản 1 Điều 42 Luật Trồng trọt 2018 quy định như sau:

- Điều kiện buôn bán phân bón

+ Tổ chức, cá nhân buôn bán phân bón phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán phân bón; trường hợp buôn bán phân bón do mình sản xuất thì không phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán phân bón.

+ Điều kiện cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán phân bón bao gồm:

++ Có địa điểm giao dịch hợp pháp, rõ ràng;

++ Có đầy đủ hồ sơ, giấy tờ truy xuất nguồn gốc phân bón theo quy định;

++ Người trực tiếp buôn bán phân bón phải được tập huấn, bồi dưỡng chuyên môn về phân bón theo hướng dẫn của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, trừ trường hợp đã có trình độ từ trung cấp trở lên thuộc một trong các chuyên ngành về trồng trọt, bảo vệ thực vật, nông hóa thổ nhưỡng, khoa học đất, nông học, hóa học, sinh học.

+ Chính phủ quy định chi tiết điều kiện, hồ sơ, trình tự, thủ tục, thời hạn, thẩm quyền cấp, cấp lại, thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán phân bón.

Theo quy định thì tổ chức, cá nhân trong trường hợp buôn bán phân bón do mình sản xuất thì không phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán phân bón.

Theo đó hộ kinh doanh buôn bán phân bón do mình sản xuất thì không cần phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán phân bón.

2. Hộ kinh doanh buôn bán phân bón khi chưa được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán phân bón có bị cấm không?

Hộ kinh doanh buôn bán phân bón khi chưa được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán phân bón có bị cấm không, theo đó căn cứ theo khoản 3 Điều 9 Luật Trồng trọt 2018 quy định các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động trồng trọt như sau:

- Sản xuất, buôn bán, nhập khẩu giống cây trồng chưa được quyết định công nhận lưu hành hoặc tự công bố lưu hành, trừ trường hợp được cơ quan có thẩm quyền cho phép.

- Sản xuất, buôn bán, nhập khẩu phân bón chưa được quyết định công nhận lưu hành tại Việt Nam, trừ trường hợp nhập khẩu phân bón quy định tại khoản 2 Điều 44 của Luật này và sản xuất phân bón để xuất khẩu theo hợp đồng với tổ chức, cá nhân nước ngoài.

- Sản xuất, buôn bán giống cây trồng không đáp ứng điều kiện sản xuất, buôn bán; sản xuất, buôn bán phân bón chưa được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất, buôn bán phân bón.

- Sản xuất, buôn bán, nhập khẩu giống cây trồng, phân bón, vật tư nông nghiệp khác và sản phẩm cây trồng giả, hết hạn sử dụng, không rõ nguồn gốc.

- Cung cấp thông tin về giống cây trồng, phân bón sai lệch với thông tin đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt hoặc sai lệch với thông tin tự công bố.

- Thực hiện trái phép dịch vụ khảo nghiệm, thử nghiệm, kiểm định ruộng giống, giám định, chứng nhận chất lượng giống cây trồng, sản phẩm cây trồng, phân bón.

- Cung cấp sai hoặc giả mạo kết quả khảo nghiệm, thử nghiệm, kiểm định ruộng giống, kiểm tra, giám định, chứng nhận chất lượng, hợp chuẩn, hợp quy về vật tư nông nghiệp và sản phẩm cây trồng.

- Xuất khẩu trái phép giống cây trồng thuộc Danh mục nguồn gen giống cây trồng cấm xuất khẩu.

- Canh tác gây hại cho cây trồng, vật nuôi và sức khỏe con người; gây ô nhiễm môi trường; suy thoái và cạn kiệt tài nguyên đất, nước và đa dạng sinh học.

- Khai thác, sử dụng trái phép tầng đất mặt của đất chuyên trồng lúa nước vào mục đích phi nông nghiệp.

Theo quy định trên pháp luật nghiêm cấm việc sản xuất, buôn bán phân bón chưa được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất, buôn bán phân bón. Trừ trường hợp buôn bán phân bón do mình sản xuất thì không phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện buôn bán phân bón.

Trịnh Kim Quốc Dũng

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 467

Bài viết về

lĩnh vực Nông - Lâm - Ngư nghiệp

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn