Hướng dẫn phúc khảo bài thi tốt nghiệp THPT 2022

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
11/07/2022 11:39 AM

Thí sinh nhận thấy điểm thi của bài thi tốt nghiệp THPT 2022 chưa phù hợp với bài làm có thể đăng ký phúc khảo. Dưới đây là hướng dẫn phúc khảo bài thi THPT Quốc gia 2022.

Hướng dẫn phúc khảo bài thi tốt nghiệp THPT 2022

1. Nộp đơn yêu cầu phúc khảo bài thi tốt nghiệp THPT 2022 ở đâu, khi nào?

*Đối tượng nộp đơn yêu cầu phúc khảo bài thi THPT tốt nghiệp THPT 2022: Mọi thí sinh đều có quyền được phúc khảo bài thi.

*Thời điểm nộp đơn yêu cầu phúc khảo bài thi THPT tốt nghiệp THPT 2022

Tại Công văn 1523/BGDĐT-QLCL quy định về lịch công tác trong kỳ thi THPT Quốc gia 2022, cụ thể:

- Ngày 24/7/2022: Công bố kết quả thi

- Ngày 24/7- 03/8/2022: Các đơn vị ĐKDT và các sở GD-ĐT thu nhận đơn phúc khảo và lập danh sách phúc khảo.

Như vậy, thí sinh có thể nộp đơn phúc khảo bài thi tốt nghiệp THPT 2022 kể từ ngày 24/7/2022.

*Địa điểm nộp đơn yêu cầu phúc khảo bài thi THPT tốt nghiệp THPT 2022: Nơi đăng ký dự thi

(Phụ lục I Công văn 1523/BGDĐT-QLCL; khoản 1 Điều 33 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT)

2. Thủ tục phúc khảo bài thi THPT tốt nghiệp THPT 2022

Giai đoạn 1: Nộp đơn phúc khảo bài thi

Thí sinh thực hiện việc nộp đơn phúc khảo bài thi tại địa điểm, thời điểm nêu trên.

Giai đoạn 2: Xử lý yêu cầu phúc khảo

Nơi thí sinh ĐKDT nhận đơn phúc khảo của thí sinh trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày công bố điểm thi và chuyển dữ liệu thí sinh có đơn phúc khảo bài thi đến Hội đồng thi.

Giai đoạn 3: Thông báo kết quả phúc khảo

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày hết hạn nhận đơn phúc khảo, Hội đồng thi phải công bố và thông báo kết quả phúc khảo cho thí sinh.

Lưu ý: Trong trường hợp có thay đổi về điểm của thí sinh thì Hội đồng thi in Giấy chứng nhận kết quả thi sau phúc khảo trả cho thí sinh có bài thi được điều chỉnh điểm; đồng thời, thu hồi và hủy Giấy chứng nhận kết quả thi trước phúc khảo.

(Điều 33 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT)

 

Ngọc Nhi

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,387

Bài viết về

lĩnh vực Giáo dục

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn