Báo chí 'giật tít câu view' có thể bị phạt tới 10 triệu đồng

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
21/05/2022 07:58 AM

Theo Nghị định 119/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động báo chí, hoạt động xuất bản, hành vi 'giật tít câu view' trong hoạt động báo chí có thể bị phạt đến 10 triệu đồng.

Báo chí 'giật tít câu view' có thể bị phạt tới 10 triệu đồng (Ảnh minh họa)

Cụ thể, phạt từ 05 đến 10 triệu đồng đối với một trong các hành vi:

- Đăng, phát thông tin sai sự thật gây ảnh hưởng ít nghiêm trọng;

- Minh họa, đặt tiêu đề tin, bài không phù hợp nội dung thông tin làm cho người đọc hiểu sai nội dung thông tin;

- Đăng, phát ảnh của cá nhân mà không được sự đồng ý của người đó, trừ các trường hợp pháp luật có quy định khác;

- Đăng, phát ý kiến phản hồi không thể hiện đầy đủ nội dung theo quy định tại khoản 4 Điều 43 Luật Báo chí hoặc đăng, phát không đúng thời điểm theo quy định tại khoản 2 Điều 43 và khoản 5 Điều 42 Luật Báo chí.

Như vậy, báo chí có hành vi 'giật tít câu view' có thể bị phạt hành chính tới 10 triệu đồng.

Đây là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với cá nhân bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức.

Châu Thanh

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,371

Bài viết về

lĩnh vực Văn hóa - Xã hội

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn