Khuyến khích doanh nghiệp cho NLĐ nghỉ 05 ngày dịp lễ 30/4 và 01/5 năm 2024

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Hồ Quốc Tuấn
12/04/2024 20:03 PM

Có phải Thủ tướng đã đồng ý khuyến khích doanh nghiệp cho NLĐ nghỉ 05 ngày dịp lễ 30/4 và 01/5 năm 2024 không? - Minh Hoàng (Cần Thơ)

Khuyến khích doanh nghiệp cho NLĐ nghỉ 05 ngày dịp lễ 30/4 và 01/5 năm 2024

Khuyến khích doanh nghiệp cho NLĐ nghỉ 05 ngày dịp lễ 30/4 và 01/5 năm 2024 (Hình từ internet)

Văn phòng Chính phủ có Công văn 2450/VPCP-KGVX ngày 12/4/2024 về việc đề xuất hoán đổi ngày làm việc dịp nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024.

Khuyến khích doanh nghiệp cho NLĐ nghỉ 05 ngày dịp lễ 30/4 và 01/5 năm 2024

Cụ thể, xét đề nghị của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội tại Công văn 1511/BLĐTBXH-CATLĐ ngày 11/4/2024 về việc đề xuất hoán đổi ngày làm việc dịp nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính có ý kiến như sau:

- Đồng ý với đề nghị tại văn bản nêu trên của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội về việc hoán đổi ngày làm việc dịp nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024.

Các cơ quan, đơn vị thực hiện lịch nghỉ trên phải bố trí sắp xếp các bộ phận làm việc hợp lý để giải quyết công việc liên tục, bảo đảm tốt công tác phục vụ tổ chức, Nhân dân, trong đó lưu ý cử cán bộ, công chức ứng trực xử lý những công việc đột xuất, bất ngờ có thể xảy ra.

- Ủy quyền Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thông báo về việc hoán đổi và nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024 tới các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp và người lao động.

Theo đó, tại Công văn 1511/BLĐTBXH-CATLĐ ngày 11/4/2024,  Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã đề xuất khuyến khích người sử dụng lao động tại các doanh nghiệp áp dụng thời gian lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024 cho người lao động như quy định đối với công chức, viên chức nhưng đảm bảo thực hiện đầy đủ các chế độ cho người lao động theo quy định của pháp luật, khuyến khích những thỏa thuận có lợi hơn cho người lao động. Cụ thể như sau:

LỊCH THÁNG 4-5 NĂM 2024

THỨ HAI

THỨ BA

THỨ TƯ

THỨ NĂM

THỨ SÁU

THỨ BẢY

CHỦ NHẬT

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

20

21

22

23

24

25

26

27

Nghỉ hằng tuần

28

Nghỉ hằng tuần

29

Nghỉ hoán đổi

30/4

Nghỉ ngày Chiến thắng

01/5

Nghỉ ngày quốc tế lao động

02/5

03/5

04/5

Làm bù ngày hoán đổi 29/4

 

Lưu ý: Lịch nghỉ lễ 30 4, 1/5 năm 2024 chính thức trên áp dụng đối với lịch nghỉ cố định thứ Bảy, Chủ nhật hằng tuần.

Doanh nghiệp có phải thưởng cho NLĐ dịp lễ 30/4 và 01/5 không?

Căn cứ Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 quy định về thưởng như sau:

- Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

- Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Như vậy, việc thưởng hay không sẽ do doanh nghiệp quyết định, nếu trong quy chế thưởng của có quyết định về việc thưởng cho nhân viên vào ngày lễ 30/4 và 01/5 thì doanh nghiệp sẽ phải thưởng vào dịp lễ này.

Doanh nghiệp có phải trả lương cho NLĐ dịp lễ 30/4 và 01/5 không?

Theo khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 quy định người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

- Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

- Tết Âm lịch: 05 ngày;

- Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

- Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

Như vậy, lễ 30/4 và 01/5, người lao động sẽ được nghỉ và hưởng nguyên lương. Do đó, doanh nghiệp bắt buộc phải trả lương cho người lao động trong dịp lễ này.

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,075

Bài viết về

lĩnh vực Lao động - Tiền lương

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn