Tiêu chuẩn về thiết bị chuyên dùng của thư viện trường mầm non, tiểu học

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Trần Thanh Rin
06/12/2022 18:36 PM

Tôi muốn biết thư viện trường mầm non, tiểu học phải đảm bảo các tiêu chuẩn như thế nào về thiết bị chuyên dùng? - Xuân Đức (Bình Dương)

Tiêu chuẩn về thiết bị chuyên dùng của thư viện trường mầm non, tiểu học

Tiêu chuẩn về thiết bị chuyên dùng của thư viện trường mầm non, tiểu học

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Thông tư 16/2022/TT-BGDĐT ngày 22/11/2022 quy định tiêu chuẩn thư viện cơ sở giáo dục mầm non và phổ thông.

Cụ thể, tiêu chuẩn về thiết bị chuyên dùng của thư viện trường mầm non, tiểu học được quy định như sau:

Tiêu chuẩn về thiết bị chuyên dùng của thư viện trường mầm non

Theo Điều 7 Quy định ban hành kèm theo Thông tư 16/2022/TT-BGDĐT, tiêu chuẩn về thiết bị chuyên dùng của thư viện trường mầm non được quy định như sau:

(1) Tiêu chuẩn thiết bị chuyên dùng Mức độ 1

- Có đủ thiết bị chuyên dùng, bao gồm: Tủ, kệ, giá sách, bàn, ghế cho trẻ em; bàn, ghế cho giáo viên; bàn, ghế, tủ cho người làm công tác thư viện; tủ hoặc hộp mục lục, sổ mục lục, bảng giới thiệu sách; hướng dẫn sử dụng thư viện và các thiết bị khác;

- Các yêu cầu thiết bị chuyên dùng

+ Có kích thước phù hợp lứa tuổi trẻ em, được bố trí, sắp xếp hợp lý, an toàn theo yêu cầu hoạt động của khu chức năng. Kệ sách được bố trí sát tường hoặc song song với nhau và được gắn cố định;

+ Được bố trí, sắp xếp linh hoạt tại không gian khác nhau, thời điểm khác nhau để tạo ra những không gian mới cho thư viện nhằm phục vụ cho các hoạt động thư viện bảo đảm phong phú và đa dạng;

+ Được làm từ vật liệu bảo đảm an toàn, phù hợp với điều kiện của từng địa phương;

+ Được rà soát, kiểm tra, bảo dưỡng, sửa chữa hoặc thay thế kịp thời nếu có hư hỏng; kiểm kê, đánh giá tình trạng sử dụng định kỳ hằng năm làm cơ sở cho việc thanh lý tài sản, bố trí kinh phí sửa chữa hoặc đầu tư bổ sung;

+ Hướng dẫn sử dụng thư viện: Sử dụng hình ảnh, bảng biểu hoặc sơ đồ minh họa rõ ràng, ngắn gọn, đầy đủ nội dung và dễ hiểu, được treo tại những vị trí dễ quan sát.

(2) Tiêu chuẩn thiết bị chuyên dùng Mức độ 2

Thư viện trường mầm non đạt tiêu chuẩn Mức độ 2 bảo đảm quy định tại (1) và các quy định sau:

- Có đầy đủ thiết bị chuyên dùng bảo đảm các hoạt động thư viện tại phòng đọc cho trẻ em, phòng đọc cho giáo viên, khu vực lưu trữ tài nguyên thông tin, khu vực mượn trả và quản lý;

- Có máy tính kết nối internet, máy in, phương tiện nghe nhìn bảo đảm các hoạt động thư viện tại phòng đọc cho trẻ em, phòng đọc cho giáo viên, khu vực mượn trả và quản lý;

- Có phần mềm quản lý thư viện bảo đảm quy định tại khoản 4 Điều 4 Quy định ban hành kèm theo Thông tư 16/2022/TT-BGDĐT;

- Có các thiết bị công nghệ thông tin khác.

Tiêu chuẩn về thiết bị chuyên dùng của thư viện trường tiểu học

Tiêu chuẩn về thiết bị chuyên dùng của thư viện trường tiểu học được quy định tại Điều 12 Quy định ban hành kèm theo Thông tư 16/2022/TT-BGDĐT, cụ thể như sau:

(1) Tiêu chuẩn thiết bị chuyên dùng Mức độ 1

- Có đủ thiết bị chuyên dùng, bao gồm: Tủ, kệ, giá sách, bàn, ghế cho học sinh; bàn, ghế cho giáo viên; bàn, ghế, tủ cho người làm công tác thư viện; tủ hoặc hộp mục lục, sổ mục lục, bảng giới thiệu sách; hướng dẫn sử dụng thư viện và các thiết bị khác;

- Các yêu cầu thiết bị chuyên dùng bảo đảm kích thước phù hợp lứa tuổi học sinh tiểu học và quy định tại điểm b khoản 1 Điều 7 Quy định ban hành kèm theo Thông tư 16/2022/TT-BGDĐT.

(2) Tiêu chuẩn thiết bị chuyên dùng Mức độ 2

Thư viện trường tiểu học đạt tiêu chuẩn thiết bị chuyên dùng Mức độ 2 bảo đảm quy định tại (1) trên và các quy định sau:

- Có đầy đủ thiết bị chuyên dùng bảo đảm các hoạt động thư viện tại phòng đọc cho học sinh, phòng đọc cho giáo viên, khu vực lưu trữ tài nguyên thông tin, khu vực mượn trả và quản lý;

- Có máy tính kết nối internet, máy in, phương tiện nghe nhìn, thiết bị số hóa tài nguyên thông tin bảo đảm các hoạt động thư viện tại phòng đọc cho học sinh, phòng đọc cho giáo viên, khu vực mượn trả và quản lý;

- Có phần mềm quản lý thư viện bảo đảm quy định tại khoản 4 Điều 4 Quy định ban hành kèm theo Thông tư 16/2022/TT-BGDĐT;

- Có các thiết bị công nghệ thông tin khác.

Xem thêm Thông tư 16/2022/TT-BGDĐT có hiệu lực thi hành từ ngày 07/01/2023.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 961

Bài viết về

lĩnh vực Giáo dục

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn