Tăng thu nhập cho công chức, viên chức tại TP.HCM năm 2022

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
25/04/2022 15:05 PM

TP.HCM tăng hệ số điều chỉnh thu nhập tăng thêm của năm 2022 so với năm 2021, điều này cũng đồng nghĩa với việc tăng thu nhập cho công chức, viên chức.

Đây là nội dung tại Nghị quyết 04/2022/NQ-HĐND quy định về hệ số điều chỉnh tăng thu nhập năm 2022 đến hết thời gian thực hiện thí điểm theo Nghị quyết 54/2017/QH14 và sửa đổi Khoản 1 Điều 2 Nghị quyết 13/2021/NQ-HĐND.

Theo đó, quy định hệ số điều chỉnh tăng thu nhập năm 2022 đến hết thời gian thực hiện thí điểm theo Nghị quyết 54/2017/QH14 tối đa là 1,2 lần so với tiền lương theo ngạch bậc, chức vụ.

Như vậy, hệ số điều chỉnh thu nhập tăng thêm của năm 2022 là 1,2 lần tiền lương theo ngạch bậc, chức vụ (tăng so với mức 1,0 lần của 6 tháng cuối năm 2021).

Lộ trình tăng hệ số điều chỉnh thu nhập tăng thêm qua các năm

- Năm 2018: 0,8 lần

- Năm 2019: 1,2 lần

- Năm 2020: 1,2 lần

- Năm 2021:

+ 06 tháng đầu năm: 1,2 lần

+ 06 tháng cuối năm: 1,0 lần

- Năm 2022: 1,2 lần

Thu nhập tăng thêm cho cán bộ, công chức, viên chức được chi trả căn cứ hiệu quả công việc của cán bộ, công chức, viên chức tại từng cơ quan, đơn vị do Thủ trưởng đơn vị chịu trách nhiệm đánh giá theo quy định tại Nghị định 56/2015/NĐ-CPNghị định 88/2017/NĐ-CP. Mỗi đơn vị xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ đảm bảo dân chủ, minh bạch.

>>> Xem thêm: Viên chức lợi dụng trục lợi cá nhân bị xử lý như thế nào? Áp dụng hình thức kỷ luật khiển trách đối với viên chức trong trường hợp nào?

Viên chức đang bị điều tra, có được tạm ứng lương? Trợ cấp thôi việc đối với viên chức thôi việc ra sao?

Châu Thanh

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 9,657

Bài viết về

lĩnh vực Lao động - Tiền lương

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn