Các trường hợp được miễn, hoãn huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
Chuyên viên pháp lý Trần Thanh Rin
22/02/2023 11:30 AM

Tôi muốn hỏi trường hợp nào được miễn, hoãn huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ? - Đức Tài (Bình Phước)

Các trường hợp được miễn, hoãn huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

Các trường hợp được miễn, hoãn huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Bộ trưởng Bộ Công an ban hành Thông tư 02/2023/TT-BCA ngày 13/01/2023 quy định về công tác huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ trong Công an nhân dân.

Theo đó, Thông tư 02/2023/TT-BCA đã đưa ra các trường hợp được miễn, hoãn huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

1. Đối tượng huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

Theo khoản 1 Điều 5 Thông tư 02/2023/TT-BCA, các đối tượng huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ bao gồm:

- Trưởng phòng, Phó Trưởng phòng Phòng Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ thuộc Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây viết gọn là Công an cấp tỉnh)

- Trưởng Công an, Phó Trưởng Công an quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh (sau đây viết gọn là Công an cấp huyện) phụ trách công tác phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

- Đội trưởng, Phó Đội trưởng các đội nghiệp vụ được giao thực hiện nhiệm vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ thuộc Phòng Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ; Đội trưởng, Phó Đội trưởng đội Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ thuộc Công an cấp huyện.

- Cán bộ làm công tác huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

- Cán bộ, chiến sĩ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

- Lái xe chữa cháy, cứu nạn và cứu hộ; lái tàu, xuồng, ca nô chữa cháy, cứu nạn, cứu hộ.

2. Các trường hợp được miễn, hoãn huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

2.1. Trường hợp được miễn huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

Các trường hợp thuộc quy định tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 02/2023/TT-BCA thì được miễn huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ, cụ thể như sau:

- Đang trong thời gian điều trị bệnh hiểm nghèo; bệnh trong danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày theo quy định Thông tư 46/2016/TT-BYT

- Trong thời gian công tác biệt phái

- Có thông báo nghỉ chờ hưởng chế độ hưu trí

- Đang học tập trung tại học viện, trường trong và ngoài ngành Công an từ 12 tháng trở lên

- Phụ nữ có thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi

2.2. Các trường hợp được hoãn huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

Cán bộ, chiến sĩ bị ốm, đau, nghỉ đột xuất, đi công tác có xác nhận của thủ trưởng đơn vị hoặc được lãnh đạo đơn vị cho nghỉ vào thời điểm huấn luyện. Các trường hợp được hoãn huấn luyện phải tham gia huấn luyện bổ sung trong kỳ tiếp theo các nội dung chưa thực hiện.

(Khoản 1 Điều 9 Thông tư 02/2023/TT-BCA)

3. Các nội dung huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

Cụ thể tại Điều 6 Thông tư 02/2023/TT-BCA, các nội dung huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ bao gồm:

- Các văn bản quy phạm pháp luật, văn bản chỉ đạo, hướng dẫn về công tác chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

- Lý thuyết về kỹ thuật cá nhân; chiến thuật, kỹ thuật; đội hình chữa cháy, đội hình cứu nạn, cứu hộ; phương án chữa cháy, phương án cứu nạn, cứu hộ; quản lý, bảo quản, bảo dưỡng phương tiện, thiết bị chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

- Lý thuyết về công tác chỉ huy chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

- Thực hành huấn luyện thể lực

- Thực hành kỹ thuật cá nhân về chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

- Thực hành đội hình chữa cháy, đội hình cứu nạn, cứu hộ

- Thực hành kỹ thuật, chiến thuật chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

- Thực hành thao tác sử dụng, bảo quản, bảo dưỡng phương tiện, thiết bị chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

- Bổ túc tay lái cho xe chữa cháy, xe cứu nạn, cứu hộ; công tác sửa chữa phương tiện chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ

Thông tư 02/2023/TT-BCA có hiệu lực thi hành từ ngày 03/3/2023.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,411

Bài viết về

lĩnh vực Văn hóa - Xã hội

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn