Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Chỉ thị 03/CT-BYT năm 2009 đảm bảo điều kiện học tập và sinh hoạt cho bác sỹ nội trú do Bộ Y tế ban hành

Số hiệu: 03/CT-BYT Loại văn bản: Chỉ thị
Nơi ban hành: Bộ Y tế Người ký: Nguyễn Quốc Triệu
Ngày ban hành: 09/04/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Ngày công báo: Đang cập nhật Số công báo: Đang cập nhật
Tình trạng: Đã biết

BỘ Y TẾ
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 03/CT-BYT

Hà Nội, ngày 09 tháng 4 năm 2009

 

CHỈ THỊ

VỀ VIỆC ĐẢM BẢO ĐIỀU KIỆN HỌC TẬP VÀ SINH HOẠT CHO BÁC SỸ NỘI TRÚ

Nghị quyết số 46 NQ/TW ngày 23/02/2005 của Bộ Chính trị về công tác bảo vệ, chăm sóc và nâng cao sức khỏe nhân dân trong tình hình mới đã khẳng định: “Nghề y là một nghề đặc biệt, cần được tuyển chọn, đào tạo, sử dụng và đãi ngộ đặc biệt”.

Đào tạo bác sỹ nội trú là một loại hình đào tạo đặc biệt hệ sau đại học của ngành y tế. Các bác sỹ nội trú là nguồn nhân lực chất lượng cao, trong đó có những nhân tài của ngành, vì vậy, chất lượng đào tạo đã được coi trọng hàng đầu.

Để đảm bảo chất lượng đào tạo, Bộ Y tế đã ban hành Quy chế đào tạo bác sỹ nội trú số 19/2006/QĐ-BYT ngày 04/7/2006, trong đó về nhiệm vụ và quyền lợi của học viên Điều 17 và 18 có nêu:

-Học viên phải thường trú tại viện, bệnh viện hoặc cơ sở thực hành khác để học tập và làm việc trừ thời gian lên lớp do nhà trường quy định.

-Học viên được hưởng học bổng ưu đãi và các khoản phụ cấp khác trong thời gian học tập, được cấp phát phương tiện bảo hộ lao động, được bố trí chỗ ở tại bệnh viện hoặc cơ sở thực hành.

Về trách nhiệm của Trường đại học và viện, bệnh viện, cơ sở thực hành khác Điều 21 và 23 đã nêu:

-Trường đại học có trách nhiệm phối hợp với các viện, bệnh viện, cơ sở thực hành khác trong quá trình đào tạo, đảm bảo việc thực hành cho học viên.

-Các viện, bệnh viện và cơ sở thực hành khác tham gia đào tạo bác sỹ nội trú được Bộ Y tế ưu tiên xem xét đầu tư thiết bị, cơ sở vật chất phục vụ đào tạo.

Như vậy về cơ sở pháp lý học viên bác sỹ nội trú có quyền được bố trí chỗ ở và điều kiện học tập tương xứng với nghĩa vụ học tập của họ. Năm 2008 Bộ Y tế đã có quyết định tuyển dụng các bác sỹ nội trú sau khi trúng tuyển về các cơ sở bệnh viện và đào tạo, tuy nhiên những năm gần đây không ít cở sở đào tạo và các bệnh viện chưa thực hiện đầy đủ quy định về bố trí chỗ ở và điều kiện sinh hoạt cho bác sỹ nội trú, ảnh hưởng đến chất lượng đào tạo. Để đảm bảo chất lượng đào tạo đối với đội ngũ cán bộ y tế đặc biệt này, Bộ trưởng Bộ Y tế yêu cầu các bệnh viện, các cơ sở đào tạo và thực hành, thực hiện tốt các quy định sau đây:

Bệnh viện và Viện nơi bác sỹ nội trú thực hành chịu trách nhiệm bố trí phòng ở, điều kiện học tập và sinh hoạt cho bác sỹ nội trú hệ lâm sàng trong quá trình thực hành tại cơ sở.

Trường đại học nơi bác sỹ nội trú thực hành bảo đảm phòng ở, điều kiện học tập và sinh hoạt cho các bác sỹ nội trú hệ cận lâm sàng.

Tiêu chuẩn phòng ở cho mỗi học viên gồm:

-Phòng ở với diện tích tối thiểu 10m2/học viên

-Phương tiện sinh hoạt gồm giường, tủ, bàn học cho cá nhân và tủ lạnh bếp tập thể, ti vi.

Bác sỹ nội trú đang trong thời gian học tập không phải trả tiền phòng ở và giường, tủ, bàn học cá nhân.

Các cơ sở đào tạo, các bệnh viện, viện nơi bác sỹ nội trú thực tập được sử dụng kinh phí như qui định tại Điều 23 của Quy chế đào tạo bác sỹ nội trú (2006) và từ các khoản chi hợp pháp khác.

Kết thúc mỗi năm học các đơn vị triển khai thực hiện có nhiệm vụ báo cáo Bộ Y tế (Vụ Khoa học và Đào tạo) về việc quản lý đào tạo, và tổ chức đào tạo, đặc biệt là việc tổ chức thực tập, thực hành của bác sỹ nội trú.

Giao Vụ Khoa học và Đào tạo chủ trì, phối hợp với Vụ Kế hoạch và Tài chính, Vụ Tổ chức cán bộ, Cục Quản lý khám chữa bệnh và các đơn vị liên quan tổ chức kiểm tra, giám sát việc thực hiện Chỉ thị này, định kỳ hàng năm báo cáo kết quả hàng năm với Bộ trưởng.

Chỉ thị này có hiệu lực kể từ ngày ký.

Trong quá trình thực hiện, nếu có những vấn đề vướng mắc đề nghị các đơn vị phản ánh kịp thời về Bộ Y tế (Vụ khoa học và đào tạo) 138A, Giảng võ, Hà Nội để xem xét giải quyết.

 

 

BỘ TRƯỞNG




Nguyễn Quốc Triệu

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Chỉ thị 03/CT-BYT năm 2009 đảm bảo điều kiện học tập và sinh hoạt cho bác sỹ nội trú do Bộ Y tế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.010

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 18.232.55.175