Chưa hưởng trợ cấp lần đầu theo NĐ 116 có được hưởng theo NĐ 76/2019?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
12/09/2020 14:57 PM

"Cán bộ, công chức, viên chức công tác tại vùng đặc biết khó khăn chưa được hưởng trợ cấp lần đầu 10 tháng lương cơ sở theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP do chưa công tác đủ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam. Hiện nay Nghị định 116/2010/NĐ-CP đã được thay thế bởi Nghị định 76/2019/NĐ-CP. Vậy các đối tượng này có được hưởng 10 tháng lương cơ sở theo Nghị định 76/2019/2020 hay không?" - Xuân Quỳnh (Email: xuanquynh****@gmail.com).

Trợ cấp lần đầu khi nhận công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn

Trợ cấp lần đầu khi nhận công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Ngày 08/10/2019, Chính phủ ban hành Nghị định 76/2019/NĐ-CP về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/12/2019) thay thế Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010.

Theo đó, tại Điều 6 Nghị định 76/2019/NĐ-CP quy định về việc trợ cấp lần đầu khi nhận công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn như sau:

"Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này khi nhận công tác lần đầu ở cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng trợ cấp như sau:

1. Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương cơ sở tại thời điểm nhận công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

2. Trường hợp có gia đình cùng đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì ngoài trợ cấp lần đầu, còn được trợ cấp:

a) Tiền tàu xe, cước hành lý cho các thành viên trong gia đình cùng đi tính theo giá vé, giá cước thực tế của phương tiện giao thông công cộng hoặc thanh toán theo mức khoán trên cơ sở số kilômét đi thực tế nhân với đơn giá phương tiện vận tải công cộng thông thường (tàu, thuyền, xe ô tô khách);

b) Trợ cấp 12 tháng lương cơ sở cho hộ gia đình.

3. Các khoản trợ cấp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này do cơ quan, tổ chức, đơn vị ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn nơi tiếp nhận, bố trí công tác chi trả ngay khi đối tượng được hưởng nhận công tác và chỉ thực hiện một lần trong tổng thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn."

Như vậy: Trường hợp nếu cán bộ, công chức, viên chức công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn nhưng chưa nhận trợ cấp lần đầu quy định tại Điều 6 Nghị định 116/2010/NĐ-CP do chưa công tác đủ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam thì được giải quyết hưởng trợ cấp lần đầu theo quy định tại Điều 6 Nghị định 76/2019/NĐ-CP.

Thanh Lợi

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 17,551

Bài viết về

Cán bộ, công chức, viên chức

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn