Cách kê khai giảm trừ gia cảnh có lợi nhất cho người lao động

11/10/2019 13:41 PM

Chị Đoàn Lê Ái Hiếu (Quận 6, TP.Hồ Chí Minh) thắc mắc: “Vợ, chồng tôi vừa sinh con trai đầu lòng hơn một tháng; thu nhập từ tiền lương hàng tháng của chồng tôi là 27 triệu đồng, của tôi là 11 triệu đồng thì con tôi nên để giảm trừ gia cảnh cho tôi hay cho chồng tôi sẽ hợp lý hơn? Rất mong THƯ VIỆN PHÁP LUẬT chỉ cách kê khai giảm trừ gia cảnh có lợi nhất cho người lao động trong trường hợp này. Tôi cảm ơn!”.

giảm trừ gia cảnh

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 19 và Điều 22 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 (được sửa đổi, bổ sung năm 2012, 2014), trong trường hợp nêu trên thì nên kê khai con trai đầu lòng của anh, chị là người phụ thuộc được giảm trừ 3,6 triệu đồng/tháng cho chồng chị.

Bởi vì, chồng chị có thu nhập cao hơn chị nên việc kê khai người phụ thuộc cho chồng chị sẽ giúp giảm số tiền thuế thu nhập cá nhân phải đóng nhiều hơn là kê khai cho chị.

Kết luận: Nếu chỉ có 01 người phụ thuộc thì nên kê khai giảm trừ gia cảnh cho người nào có thu nhập từ tiền lương, tiền công cao hơn để giảm số tiền đóng thuế thu nhập cá nhân ở mức tốt nhất.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 5,879

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn