Hướng dẫn bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

16/09/2019 14:02 PM

Bộ Xây dựng vừa có Công văn 215/BXD-QLN hướng dẫn Sở Xây dựng TP.HCM giải quyết đối với trường hợp người sử dụng nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước mà được bố trí sử dụng từ ngày 05/7/1994 đến trước ngày 19/01/2007.

Công văn 215/BXD-QLN ngày 09/9/2019

Theo đó, sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

Tại Điều 65 Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định khi bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước đối với trường hợp được bố trí sử dụng từ trước ngày 05/7/1994 thì “Đối với nhà ở cấp IV mà người thuê đã phá dỡ, xây dựng lại trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành thì giá trị còn lại của nhà ở này được tính bằng 0 (bằng không)”.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Nghị định 99/2015/NĐ-CP không có quy định về việc xác định giá trị còn lại nhà ở tính bằng 0 (bằng không) đối với các trường hợp phá dỡ nhà ở cấp IV mà được bố trí sử dụng từ ngày 05/7/1994 đến trước ngày 19/01/2007.

Như vậy, đối với các trường hợp nhà ở được bố trí sử dụng từ ngày 05/7/1994 đến trước ngày 19/01/2007 mà đã bị phá dỡ, xây dựng lại thì nay khi bán thực hiện xác định giá trị còn lại của nhà theo hiện trạng của nhà ở cũ mà nhà nước đã bố trí sử dụng trước đây.

Xem chi tiết nội dung tại Công văn 215/BXD-QLN ngày 09/9/2019.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,702

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn