Thời Sự Pháp Luật >> Nhà đất

  • Thủ tục ghi nợ và thanh toán nợ tiền sử dụng đất 09:24 | 11/02/2019
  • Gia đình bà Nguyễn Thị Hương Thơm có 196,5 m2 đất tại TP. Sơn La, tỉnh Sơn La, mới được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên Bùi Công Thành. Trong quá trình cấp Giấy chứng nhận, gia đình bà làm đơn xin ghi nợ tiền sử dụng đất và được Chi ...
  • Đất sắp hết thời hạn sử dụng có đủ điều kiện thế chấp? 08:26 | 09/01/2019
  • Việc thế chấp quyền sử dụng đất chỉ được thực hiện khi có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đất trong thời hạn sử dụng. Khi hết thời hạn sử dụng đất, người sử dụng đất có nhu cầu thì được Nhà nước xem xét tiếp tục cho thuê đất. Thời hạn vay vốn ...
  • Chuyển mục đích sử dụng đất, nộp tiền thế nào? 08:15 | 07/01/2019
  • Ông Nguyễn Hữu Tài (Quảng Bình) hỏi: Căn cứ Điểm a, Khoản 2, Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP khi tôi chuyển mục đích sử dụng đất vườn, ao cùng một thửa đất có nhà ở sang đất ở tôi có bắt buộc bổ sung tài sản nhà ở để được giảm 50% tiền sử dụng đất ...
  • Xây nhà tạm có phải xin phép xây dựng không? 09:19 | 02/01/2019
  • Gia đình ông Bùi Hoàng Nam (Cần Thơ) mua được mảnh đất với thông tin cụ thể như sau: Thửa đất số 1157, Tờ bản đồ số 68, khu vực 7, phường An Bình, quận Ninh Kiều, TP. Cần Thơ. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là đất cây lâu năm (CLN); diện tích ...
  • Thay đổi thông tin nhân thân có phải điều chỉnh sổ đỏ? 10:13 | 29/12/2018
  • Ông Phạm Đức Khương (Hải Dương) phản ánh một số bất cập của Thông tư 23/2014/TT-BTNMT về việc đăng ký biến động đất đai khi người sử dụng đất thay đổi thông tin nhân thân và đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét, có phương án giải quyết.
  • Chuyển nhượng, tặng cho quyền SDĐ phải được chứng thực 14:47 | 26/12/2018
  • Gia đình ông Trịnh Huy Tùng (Thanh Hóa) có 4 anh, chị em đã có gia đình và đang ở riêng. Trước khi chết, bố mẹ ông có làm thủ tục sang tên toàn bộ giấy tờ đất đai, nhà cửa đứng tên ông Tùng nhưng không để lại di chúc. Hiện anh em ruột ông đang yêu ...
  • Xác định vùng khó khăn được miễn, giảm thuế sử dụng đất 09:40 | 25/12/2018
  • Việc xác định địa bàn có điều kiện kinh tế-xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn để thực hiện việc miễn, giảm thuế sử dụng đất phi nông nghiệp được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 118/2015/NĐ-CP .
  • Thẩm quyền thu hồi, giao đất khi chuyển nhượng dự án 09:10 | 21/12/2018
  • Ông Nguyễn Trọng Hòa An (Phú Yên) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp vướng mắc về cách hiểu nội dung quy định tại Khoản 2, Điều 83 Nghị định 43/2014/NĐ-CP về trường hợp chuyển nhượng dự án đầu tư có sử dụng đất.
Tin đưa ngày: từ - đến

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn