Khi nào Tòa án xét xử kín?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
28/06/2022 07:59 AM

Theo thông tin báo chí thì vụ án bé gái 8 tuổi ở thành phố Hồ Chí Minh bị cha ruột và “mẹ ghẻ” bạo hành đến chết, sẽ được đưa ra xét xử kín. Vậy theo quy định của pháp luật khi nào Tòa án xét xử kín?

Khi nào Tòa án xét xử kín?

Khi nào Tòa án xét xử kín? (Nguồn Internet)

Theo quy định tại khoản 3 Điều 103 Hiến pháp 2013, Điều 25 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 thì:

- Tòa án xét xử công khai, mọi người đều có quyền tham dự phiên tòa, trừ trường hợp do Bộ luật Tố tụng hình sự quy định.

- Tuy nhiên, Tòa án có thể xét xử kín nhưng phải tuyên án công khai nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Trường hợp đặc biệt cần giữ bí mật nhà nước, thuần phong, mỹ tục của dân tộc;

+ Bảo vệ người dưới 18 tuổi;

+ Giữ bí mật đời tư theo yêu cầu chính đáng của đương sự.

Như vậy, Tòa án có thể quyết định xét xử kín trong các trường hợp trên nhưng phải tuyên án công khai.

Khi tuyên án trong trường hợp xét xử kín thì chỉ đọc phần quyết định trong bản án. Sau khi đọc xong có thể giải thích thêm về việc chấp hành bản án và quyền kháng cáo.

>>> Xem thêm: Bạo hành trẻ em có được phép xét xử kín? Xét xử kín thì quyết định của bản án có phải công khai hay không?

Phiên tòa xét xử bị cáo là người dưới 18 tuổi phải có mặt những ai? Những vấn đề nào cần phải xác định khi tiến hành tố tụng đối với bị cáo là người dưới 18 tuổi?

Vụ án hình sự có bị cáo là người dưới 18 tuổi thì có được xét xử lưu động hay không? Cơ quan nào có thẩm quyền xét xử vụ án có bị cáo là người dưới 18 tuổi?

Tổng hợp các Bản án được Tòa xét xử kín

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,482

Bài viết về

lĩnh vực Thủ tục tố tụng

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn