Có bắt buộc đổi sang thẻ BHYT mẫu mới từ 01/4/2021?

26/03/2021 09:17 AM

Bắt đầu từ ngày 01/4/2021, thẻ BHYT theo mẫu mới sẽ được đưa vào sử dụng. Nhiều người thắc mắc là có phải đi đổi thẻ BHYT đang sử dụng sang thẻ mẫu mới hay không?

mẫu thẻ bhyt

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Theo quy định tại Điều 4  Quyết định 1666/QĐ-BHXH ngày 03/12/2020 thì:

- Trong trường hợp phôi thẻ BHYT theo mẫu cũ đã được in trước đó, đến thời điểm 01/4/2021 mà chưa sử dụng hết thì được tiếp tục sử dụng cấp cho các đối tượng tham gia BHYT.

>> Tức cho đến khi sử dụng hết phôi thẻ BHYT mẫu cũ thì sẽ sử dụng song song hai mẫu thẻ BHYT.

- Thẻ BHYT đã được cấp theo mẫu cũ, không hư hỏng, còn giá trị sử dụng vẫn có giá trị sử dụng, tiếp tục được dùng để khám bệnh, chữa bệnh (KCB) BHYT.

Như vậy từ 01/4/2021, tổ chức, cá nhân có thể:

- Tiếp tục sử dụng thẻ BHYT đã được cấp theo mẫu cũ nếu ko bị hư hỏng và còn giá trị sử dụng; hoặc

- Đề nghị đổi thẻ BHYT sang mẫu mới (với những địa phương đã sử dụng hết phôi thẻ BHYT cũ).

Xem thêm chi tiết: Thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế mẫu mới từ 01/4/2021

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 8,150

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn