Tổng hợp điểm mới 11 Luật, Bộ luật có hiệu lực từ 01/01/2021

Cho người khác mượn thẻ BHYT đi khám bệnh có thể bị phạt tới 5 triệu

29/09/2020 16:48 PM

Đây là mức phạt đối với hành vi vi phạm quy định về sử dụng thẻ BHYT trong khám chữa bệnh quy định tại Nghị định 117/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 15/11/2020).

Cho người khác mượn thẻ BHYT đi khám bệnh có thể bị phạt tới 5 triệu

Cho người khác mượn thẻ BHYT đi khám bệnh có thể bị phạt tới 5 triệu (Ảnh minh họa)

Cụ thể, phạt tiền đối với hành vi cho người khác mượn thẻ BHYT hoặc sử dụng thẻ BHYt của người khác trong khám chữa bệnh theo 01 trong các mức phạt sau đây:

- Từ 01 - 02 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ BHYT.

- Từ 03 - 05 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ BHYT.

Hiện hành, theo khoản 2 Điều 65 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định mức phạt đối với hành vi trên như sau:

"2. Phạt tiền đối với hành vi cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế hoặc sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác trong khám bệnh, chữa bệnh theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế;

b) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế."

Như vậy từ ngày 15/11/2020, hành vi cho người khác mượn thẻ BHYT đi khám bệnh có thể bị phạt tới 5 triệu đồng (so với mức tối đa 02 triệu đồng như hiện nay).

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,842

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn