Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Tiền lương ngừng việc do thiên tai, bão lũ được tính thế nào?

29/10/2020 16:16 PM

Trong thời gian xảy ra thiên tai, bão lũ,... nhiều doanh nghiệp cho người lao động nghỉ làm để đảm bảo an toàn, tính mạng theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền. Vậy tiền lương trong những ngày ngừng việc này được tính thế nào?

Tiền lương ngừng việc do thiên tai, bão lũ được tính thế nào?

Tin lương ngng vic do thiên tai, bão lũ đưc tính thế nào? (Ảnh minh họa)

Về vấn đề này, tại Điều 98 Bộ luật Lao động 2012 quy định như sau:

"Điều 98. Tiền lương ngừng việc

Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định."

Như vậy, trường hợp vì thiên tai, bão lũ người lao động phải ngừng việc theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì tiền lương ngừng việc do người lao động và người sử dụng lao động thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Hiện nay, mức lương tối thiểu vùng thực hiện theo Nghị định 90/2019/NĐ-CP. Cụ thể:

"Điều 3. Mức lương tối thiểu vùng

1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:

a) Mức 4.420.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

b) Mức 3.920.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

c) Mức 3.430.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

d) Mức 3.070.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

..."

Xem chi tiết: Bảng tra cứu lương tối thiểu vùng các tỉnh, thành phố năm 2020.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,719

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn