Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

06 tiêu chuẩn để được bổ nhiệm làm công chứng viên

15/10/2020 15:02 PM

Công chứng viên là người có đủ tiêu chuẩn được Bộ trưởng Bộ Tư pháp bổ nhiệm để hành nghề công chứng theo quy định tại Luật Công chứng 2014.

Công chứng viên

Tiêu chuẩn bổ nhiệm công chứng viên (Ảnh minh hoạ).

Công chứng viên thực hiện những công việc gì?

Công chứng viên của một tổ chức hành nghề thực hiện công chứng chứng nhận tính xác thực, hợp pháp của hợp đồng, giao dịch dân sự khác bằng văn bản, tính chính xác, hợp pháp, không trái đạo đức xã hội của bản dịch giấy tờ, văn bản từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài hoặc từ tiếng nước ngoài sang tiếng Việt mà theo quy định của pháp luật phải công chứng hoặc cá nhân, tổ chức tự nguyện yêu cầu công chứng.

Tiêu chuẩn công chứng viên

Cá nhân có đủ các tiêu chuẩn sau đây thì được xem xét, bổ nhiệm làm công chứng viên:

(1) Là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt;

(2) Có bằng cử nhân luật;

(3) Có thời gian công tác pháp luật từ 05 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng cử nhân luật;

(4) Tốt nghiệp khóa đào tạo nghề công chứng hoặc hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng theo quy định của Luật Công chứng;

(5) Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng;

(6) Bảo đảm sức khỏe để hành nghề công chứng.

Người đáp ứng đủ tiêu chuẩn nêu trên có quyền nộp hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên đến Sở Tư pháp nơi người đề nghị bổ nhiệm đã đăng ký tập sự hành nghề công chứng.

Cá nhân được miễn đào tạo nghề công chứng trong các trường hợp sau:

- Người đã có thời gian làm thẩm phán, kiểm sát viên, điều tra viên từ 05 năm trở lên;

- Luật sư đã hành nghề từ 05 năm trở lên;

- Giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật, tiến sĩ luật;

- Người đã là thẩm tra viên cao cấp ngành tòa án, kiểm tra viên cao cấp ngành kiểm sát; chuyên viên cao cấp, nghiên cứu viên cao cấp, giảng viên cao cấp trong lĩnh vực pháp luật.

Người được miễn đào tạo nghề công chứng nêu trên phải tham gia khóa bồi dưỡng kỹ năng hành nghề công chứng và quy tắc đạo đức hành nghề công chứng tại cơ sở đào tạo nghề công chứng trước khi đề nghị bổ nhiệm công chứng viên.

Thời gian bồi dưỡng nghề công chứng là 03 tháng. Người hoàn thành khóa bồi dưỡng được cấp giấy chứng nhận hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng.

Căn cứ pháp lý: Khoản 1 Điều 2, Điều 8, Điều 10 Luật Công chứng 2014.

Thùy Liên

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 352

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn