Thử đánh đề cho vui với 10.000 đồng vẫn có thể ở tù đến 03 năm

21/08/2019 11:24 AM

Hiện nay, nhiều người cho rằng mỗi lần đánh đề với 10.000 đồng cũng như mua tờ vé số, nếu công an phát hiện thì cũng nhắc nhở chứ không có vấn đề gì vì số tiền đánh đề rất nhỏ, mang tính chất chơi cho vui.

đánh đề

Tuy nhiên, nhiều trường hợp đánh để chỉ với 10.000 đồng cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc theo Điều 321 của Bộ luật hình sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017).

Ví dụ: Đánh đề ở mức 10.000 đồng loại 03 số (có tỉ lệ trúng thưởng là 1/600), nếu trúng thì số tiền nhận được là 10.000 x 600 = 6.000.000 đồng; như vậy dù chỉ đánh đề 10.000 đồng nhưng số tiền trúng có thể lên đến 6.000.000 đồng nên đủ yếu tố cấu thành tội đánh bạc.

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,163

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn