Cán bộ, công chức không đạt chuẩn ngoại ngữ sẽ bị tinh giản biên chế

23/07/2019 09:51 AM

Anh Nguyễn Long Sơn (Email: Nguyenlongson***@gmail.com) có hỏi: “Trường hợp cán bộ, công chức, viên chức không đáp ứng được chuẩn ngoại ngữ theo tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ quy định đối với vị trí việc làm đang đảm nhiệm thì có thuộc diện bị tinh giản biên chế hay không? Trân trọng cảm ơn!”

>> Subscribe/Đăng ký kênh YouTube THƯ VIỆN PHÁP LUẬT

Toàn văn File word các trường hợp bị tinh giản biên chế

tinh giản biên chế

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Tại Điểm c Khoản 1 Điều 6 Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế (được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 113/2018/NĐ-CP) quy định cán bộ, công chức, viên chức trong biên chế và cán bộ, công chức cấp xã hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc quỹ tiền lương của đơn vị sự nghiệp theo quy định của pháp luật, thuộc đối tượng tinh giản biên chế nếu chưa đạt trình độ đào tạo theo tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ quy định đối với vị trí việc làm đang đảm nhiệm, nhưng không có vị trí việc làm khác phù hợp để bố trí và không thể bố trí đào tạo lại để chuẩn hóa về chuyên môn, nghiệp vụ hoặc được cơ quan bố trí việc làm khác, cá nhân tự nguyện thực hiện tinh giản biên chế và được cơ quan, đơn vị trực tiếp quản lý đồng ý.

Như vậy, nếu cán bộ, công chức, viên chức không đáp ứng được chuẩn ngoại ngữ theo tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ quy định đối với vị trí việc làm đang đảm nhiệm thì có thể thuộc trường hợp tinh giản biên chế nếu cơ quan không còn vị trí làm việc khác phù hợp để bố trí.

Xem thêm Quy định về chuẩn ngoại ngữ, tin học với công chức, viên chức.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 82,535

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn