14 khoản thu nhập không tính đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

28/08/2017 12:40 PM

Thời gian gần đây, nhiều bạn đọc thắc mắc về những khoản thu nhập không phải tính đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc kể từ ngày 01/01/2018.

Nhiều thông tin cho rằng từ năm 2018 sẽ đóng BHXH bắt buộc trên tổng thu nhập. Vậy có đúng không? - Anh Trần Văn Lâm (Email: tvlam***@gmail.com)

Từ ngày 01/01/2018, những khoản thu nhập nào của người lao động không phải tính đóng BHXH bắt buộc? - Chị Thái Thị Bé Linh (Email: xinhgainhatlang***@gmail.com)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Từ ngày 01/01/2018, thêm nhiều khoản tính đóng BHXH bắt buộc; tuy nhiên, 14 khoản chế độ và phúc lợi sau sẽ không tính đóng BHXH bắt buộc (hiện hành không tính đóng và sau ngày 01/01/2018 cũng không tính đóng):

14 khoản thu nhập không tính đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ ngày 01/01/2018

Nội dung nêu trên được căn cứ vào Khoản 3 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ lao động - Thương binh và Xã hội; Điểm 2.3 Khoản 2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 702,326

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn