18:03 | 30/08/2016
Loading...

Đại diện theo ủy quyền Công ty TNHH?

Công ty tôi là Công ty TNHH gồm 4 thành viên. Hiện nay người đại diện theo pháp luật của công ty tôi (Giám Đốc) chuẩn bị đi công tác gần 1 tháng. Đề nghị luật sư tư vấn: Giám đốc công ty tôi có thể ủy quyền được cho ai trong công ty làm người đại diện một cách hợp pháp? (Thành Nam – Hà Nội)

Luật gia Vũ Thị Nhung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để anh tham khảo, như sau:

Luật doanh nghiệp năm 2014 (LDN) quy định:

Người đại diện theo ủy quyền của chủ sở hữu, thành viên, cổ đông là tổ chức:

“Người đại diện theo ủy quyền phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Không thuộc đối tượng bị cấm thành lập và quản lý doanh nghiệp;

c) Thành viên, cổ đông là công ty có phần vốn góp hay cổ phần do Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ không được cử vợ hoặc chồng, cha đẻ, cha nuôi, mẹ đẻ, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi, anh ruột, chị ruột, em ruột của người quản lý và của người có thẩm quyền bổ nhiệm người quản lý công ty làm người đại diện theo ủy quyền tại công ty khác;

d) Các tiêu chuẩn và điều kiện khác do Điều lệ công ty quy định” (khoản 5 Điều 15)

Như vậy, nếu Điều lệ Công ty anh không có quy định về tiêu chuẩn và điều kiện của người đại diện theo ủy quyền thì những người trong công ty anh chỉ cần đáp ứng đủ các tiêu chuẩn và điều kiện quy định tại khoản 5 Điều 15 LDN thì có thể làm người đại diện theo ủy quyền theo đúng quy định của pháp luật.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào