16:14 | 09/02/2017
Loading...

Chăm con ốm dưới 3 tuổi được nghỉ tối đa 20 ngày làm việc

Tôi là giáo viên THCS, hiện đang nuôi con nhỏ dưới 2 tuổi. Vừa qua con tôi không may bị ốm và phải nằm viện điều trị dài ngày. Tuy nhiên, nhà trường tính cả ngày thứ Bảy, Chủ nhật cho tôi. Như vậy có đúng không? – Ngô Thúy Hà (thuyha***@gmail.com).

Theo Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội quy định về thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau như sau:

- Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

- Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn được nghỉ tối đa là 20 ngày. Thời gian nghỉ của bạn mà nhà trường tính cả ngày thứ Bảy, Chủ nhật là chưa đúng với quy định hiện hành nêu trên.

Sỹ Điền

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào