18:03 | 30/08/2016
Loading...

Quy định về giảm thuế sử dụng đất đối với thương binh

Tôi là thương binh hạng 4/4, đã mua nhà ở (nhiều tầng, nhiều hộ ở) thuộc sở hữu nhà nước. Hiện nay, trên địa bàn quận Hoàng Mai đang tiến hành thu thuế sử dụng đất và thông báo gia đình tôi phải nộp 50% tiền thuế sử dụng đất thì có thực hiện đúng với các quy định của pháp luật hiện hành không? Phạm Tiến Lâm (Quận Hoàng Mai, Hà Nội)

Thạc sỹ, luật sư Quản Văn Minh (Công ty Luật số 5 - quốc gia; website: http://luatsuvietnam.vn) trả lời:

- Theo Điểm c, Khoản 2, Điều 2, Quyết định số 118/TTg ngày 27-2-1996 của Thủ tướng Chính phủ về việc hỗ trợ người có công với cách mạng cải thiện nhà ở (được sửa đổi, bổ sung bởi Quyết định số 117/2007/QĐ-TTg ngày 25-7-2007) thì đối tượng thuộc diện được hỗ trợ cải thiện nhà ở theo quyết định này nếu mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước thì được hỗ trợ toàn bộ tiền sử dụng đất đối với nhà ở nhiều tầng, nhiều hộ ở. Căn cứ quy định tại điều 10, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp thì các trường hợp sau đây được giảm 50% số thuế phải nộp: 1. Đất của dự án đầu tư thuộc lĩnh vực khuyến khích đầu tư; dự án đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; đất của doanh nghiệp sử dụng từ 20% đến 50% số lao động là thương binh, bệnh binh; 2. Đất ở trong hạn mức tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; 3. Đất ở trong hạn mức của thương binh hạng 3/4, 4/4; người hưởng chính sách như thương binh hạng 3/4, 4/4; bệnh binh hạng 2/3, 3/3; con của liệt sỹ không được hưởng trợ cấp hằng tháng; 4. Người nộp thuế gặp khó khăn do sự kiện bất khả kháng nếu giá trị thiệt hại về đất và nhà trên đất từ 20% đến 50% giá tính thuế. Như vậy, nghĩa vụ nộp tiền sử dụng đất và tiền thuế sử dụng đất là hai nghĩa vụ tài chính khác nhau của người sử dụng đất. Do đó, mặc dù ông thuộc đối tượng được hỗ trợ toàn bộ tiền sử dụng đất đối với nhà ở nhiều tầng, nhiều hộ ở khi mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước nhưng ông vẫn có nghĩa vụ nộp tiền thuế sử dụng đất theo quy định. Vì ông Phạm Tiến Lâm là thương binh hạng 4/4 nên căn cứ quy định tại Khoản 3, Điều 10, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp thì ông phải nộp 50% tiền thuế sử dụng đất là đúng quy định của pháp luật.  

VietBao.vn (Theo_Hà Nội Mới )
 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào