18:03 | 30/08/2016
Loading...

Chế độ cho người khuyết tật?

Tôi bị cụt một chân và liệt một tay, bị mất 85% sức khỏe. Vậy tôi có được hưởng chế độ nuôi dưỡng người khuyết tật không?

Công ty luật Vinabiz xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo Điều 4 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Người khuyết tật thì bạn thuộc trường hợp là người khuyết tật đặc biệt nặng do suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

Điều 45 Luật khuyết tật năm 2019 quy định: Người khuyết tật đặc biệt nặng không nơi nương tựa, không tự lo được cuộc sống được tiếp nhận vào nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội.

Hoặc nếu bạn được người khác nhận nuôi dưỡng, thì Điều 19 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP cũng quy định rõ: Điều kiện đối với người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng như sau:

1. Có chỗ ở ổn định và không thuộc diện hộ nghèo.

2. Có sức khỏe để thực hiện chăm sóc người khuyết tật.

3. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

4. Có phẩm chất đạo đức tốt, không mắc tệ nạn xã hội và không thuộc đối tượng bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đã bị kết án mà chưa được xóa án tích.

5. Có kỹ năng để chăm sóc người khuyết tật.

Từ những quy định nêu trên, có thể khẳng định bạn hoàn toàn có quyền được hưởng chế độ nuôi dưỡng đối với người khuyết tật.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào