Bằng lái xe B2 hết hạn có đổi được không? Bằng B2 có được lái xe số sàn không?

Bằng lái xe B2 hết hạn có đổi được không? Bằng B2 có được lái xe số sàn không?

Bằng lái xe B2 hết hạn có đổi được không?

Tại Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT được bổ sung bởi khoản 3 Điều 2 Thông tư 01/2021/TT-BGTVT có quy định về thời hạn của giấy phép lái xe như sau:

Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe
1. Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.
2. Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.
3. Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.
4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.
5. Thời hạn của giấy phép lái xe được ghi trên giấy phép lái xe.

Tại khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT được sửa đổi bởi khoản 27 Điều 4 Thông tư 05/2024/TT-BGTVT quy định như sau:

Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe
1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng
a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn phải sát hạch lại lý thuyết theo quy định tại điểm a khoản 4 Điều 21 Thông tư này để cấp lại giấy phép lái xe;
b) Từ 01 năm trở lên kể từ ngày hết hạn phải sát hạch lại lý thuyết theo quy định tại điểm a khoản 4 Điều 21 Thông tư này, thực hành lái xe trong hình và trên đường để cấp lại giấy phép lái xe;
c) Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.
....

Như vậy, bằng lái xe B2 sẽ được sử dụng là trong vòng 10 năm kể từ ngày cấp.

Nếu cá nhân có bằng lái xe B2 hết hạn dưới 3 tháng thì vẫn có thể được cấp đổi mà không phải dự thi sát hạch lại lý thuyết và thực hành.

Trường hợp bằng lái xe B2 quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng trở lên thì cá nhân phải làm thủ tục cấp lại. Cụ thể:

+ Nếu bằng lái xe B2 quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn phải sát hạch lại lý thuyết để được cấp lại.

+ Nếu bằng lái xe B2 quá thời hạn sử dụng từ 01 năm trở lên kể từ ngày hết hạn phải sát hạch lại lý thuyết, thực hành lái xe trong hình và trên đường để cấp lại.

Bằng lái xe B2 hết hạn có đổi được không? Bằng B2 có được lái xe số sàn không?

Bằng lái xe B2 hết hạn có đổi được không? Bằng B2 có được lái xe số sàn không? (Hình từ Internet)

Bằng B2 có được lái xe số sàn không?

Tại khoản 7 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe
...
5. Hạng B1 số tự động cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:
a) Ô tô số tự động chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;
b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;
c) Ô tô dùng cho người khuyết tật.
6. Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:
a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;
b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;
c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.
7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:
a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;
b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1.
8. Hạng C cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:
a) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;
b) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;
c) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2.
....

Như vậy, bằng lái xe B2 có thể lái được các loại xe quy định cho bằng lái xe B1. Do đó, người có bằng lái xe B2 vẫn được phép lái xe số sàn.

Hồ sơ thi bằng lái xe B2 bao gồm những gì?

Tại khoản 1 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT được sửa đổi bởi điểm a khoản 13 Điều 4 Thông tư 05/2024/TT-BGTVT có quy đinh hồ sơ thi bằng lái xe B2 gồm có:

- Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe;

- Bản sao thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

- Giấy khám sức khoẻ của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

- Chứng chỉ sơ cấp hoặc chứng chỉ đào tạo đối với người dự sát hạch lái xe hạng B2;

- Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch.

Bằng lái xe
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Bằng lái xe
Hỏi đáp Pháp luật
Bằng lái xe máy có thời hạn không? Mất bằng lái xe máy có phải thi sát hạch lại không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cận bao nhiêu độ thì không được thi cấp bằng lái xe hạng A2?
Hỏi đáp Pháp luật
Bằng lái xe B2 hết hạn có đổi được không? Bằng B2 có được lái xe số sàn không?
Hỏi đáp Pháp luật
Bao nhiêu tuổi thì không được lái xe ô tô? Bằng lái ô tô có bao nhiêu loại?
Hỏi đáp Pháp luật
Thi lý thuyết B2 bao nhiêu câu là đậu? Giấy phép lái xe B2 có thời hạn bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề thi thực hành bằng lái xe A1 gồm những nội dung gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Các trường hợp nào bị thu hồi bằng lái xe phải chờ 05 năm sau mới được cấp lại?
Hỏi đáp Pháp luật
Chạy xe 110cc có cần bằng lái xe không? Bao nhiêu tuổi được chạy xe 110cc?
Hỏi đáp Pháp luật
Mất hồ sơ gốc thì có làm lại bằng lái xe máy được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có bằng lái xe ô tô thì có được miễn thi lý thuyết bằng lái xe máy không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bằng lái xe
Lương Thị Tâm Như
136 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Bằng lái xe
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào