Mẫu hợp đồng cho thuê nhà ở hình thành trong tương lai mới nhất năm 2024?

Mẫu hợp đồng cho thuê nhà ở hình thành trong tương lai mới nhất năm 2024? Điều kiện của nhà ở hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh là gì?

Mẫu hợp đồng cho thuê nhà ở hình thành trong tương lai mới nhất năm 2024?

Tại khoản 4 Điều 3 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định nhà ở hình thành trong tương lai là nhà đang trong quá trình xây dựng và chưa được nghiệm thu đưa vào sử dụng.

Hợp đồng cho thuê nhà ở hình thành trong tương lai là thỏa thuận giữa bên cho thuê và bên thuê, quy định về việc cho thuê một căn nhà chưa được xây dựng hoặc đang trong quá trình xây dựng, dự kiến sẽ được hoàn thiện và bàn giao cho bên thuê trong tương lai.

Dưới đây là hợp đồng cho thuê nhà ở hình thành trong tương lai mới nhất năm 2024:

Tải về mẫu hợp đồng cho thuê nhà ở hình thành trong tương lai mới nhất năm 2024 Tại đây

Mẫu hợp đồng cho thuê nhà ở hình thành trong tương lai mới nhất năm 2024?

Mẫu hợp đồng cho thuê nhà ở hình thành trong tương lai mới nhất năm 2024? (Hình từ Internet)

Điều kiện của nhà ở hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh là gì?

Căn cứ Điều 55 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định điều kiện của bất động sản hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh:

Điều 55. Điều kiện của bất động sản hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh
1. Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.
2. Trước khi bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải có văn bản thông báo cho cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh về việc nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua.
Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được thông báo, cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh có trách nhiệm trả lời bằng văn bản cho chủ đầu tư về nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua; trường hợp không đủ điều kiện phải nêu rõ lý do.

Như vậy, nhà ở hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt

- Có giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án

- Trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.

- Trước khi cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải có văn bản thông báo cho cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh về việc nhà ở đủ điều kiện được cho thuê mua

Hợp đồng cho thuê nhà ở hình thành trong tương lai có cần phải công chứng không?

Căn cứ Điều 17 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định hợp đồng kinh doanh bất động sản:

Điều 17. Hợp đồng kinh doanh bất động sản
1. Các loại hợp đồng kinh doanh bất động sản:
a) Hợp đồng mua bán nhà, công trình xây dựng;
b) Hợp đồng cho thuê nhà, công trình xây dựng;
c) Hợp đồng thuê mua nhà, công trình xây dựng;
d) Hợp đồng chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất;
đ) Hợp đồng chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ dự án bất động sản.
2. Hợp đồng kinh doanh bất động sản phải được lập thành văn bản. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng do các bên thỏa thuận, trừ hợp đồng mua bán, thuê mua nhà, công trình xây dựng, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà các bên là hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 2 Điều 10 của Luật này thì phải công chứng hoặc chứng thực.
3. Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng do các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng. Trường hợp hợp đồng có công chứng, chứng thực thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực. Trường hợp các bên không có thỏa thuận, không có công chứng, chứng thực thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm các bên ký kết hợp đồng.

Như vậy, hợp đồng cho thuê nhà ở hình thành trong tương lai phải được lập thành văn bản và việc công chứng do các bên thỏa thuận.

Trừ trường hợp hợp đồng thuê mua nhà mà các bên là hộ gia đình, cá nhân cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên thì không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật.

Lưu ý: Luật Kinh doanh bất động sản 2014 hết hiệu lực từ ngày 01/01/2025.

Nhà ở hình thành trong tương lai
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Nhà ở hình thành trong tương lai
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng cho thuê nhà ở hình thành trong tương lai mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mua nhà ở hình thành trong tương lai có được cấp sổ đỏ không?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngân hàng thương mại có đủ năng lực thực hiện bảo lãnh nhà ở hình thành trong tương lai khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảo lãnh nhà ở hình thành trong tương lai là gì? Thời hạn hiệu lực của hợp đồng bảo lãnh nhà ở hình thành trong tương lai là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Có phải từ ngày 01/07/2024 Không được thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai để vay mua nhà?
Hỏi đáp Pháp luật
Giảm 20% tỷ lệ thanh toán khi thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai từ 2025?
Hỏi đáp Pháp luật
Từ ngày 01/01/2025 không được đặt cọc mua nhà hình thành trong tương lai quá 5% giá bán?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà ở hình thành trong tương lai có được đưa vào kinh doanh không?
Số tiền bảo lãnh cho một dự án nhà ở hình thành trong tương lai tối đa là bao nhiêu? Trình tự thực hiện bảo lãnh nhà ở hình thành trong tương lai như thế nào?
Số tiền bảo lãnh cho một dự án nhà ở hình thành trong tương lai tối đa là bao nhiêu? Trình tự thực hiện bảo lãnh nhà ở hình thành trong tương lai như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà ở hình thành trong tương lai có được đưa vào góp vốn không? Hợp đồng góp vốn bằng nhà ở có bắt buộc phải công chứng, chứng thực không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nhà ở hình thành trong tương lai
Phan Vũ Hiền Mai
83 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Nhà ở hình thành trong tương lai
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào