Điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2024 là bao nhiêu?

Điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2024 là bao nhiêu? Thí sinh bị cảnh báo khi vi phạm Quy chế thi tốt nghiệp THPT trong trường hợp nào?

Điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2024 là bao nhiêu?

Tại Điều 42 Quy chế thi tốt nghiệp Trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT có quy định về điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2024 như sau:

Điều 42. Công nhận tốt nghiệp THPT
1. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, không bị kỷ luật hủy kết quả thi, tất cả các bài thi và các môn thi thành phần của bài thi tổ hợp ĐKDT để xét công nhận tốt nghiệp đều đạt trên 1,0 điểm theo thang điểm 10 và có ĐXTN từ 5,0 (năm) điểm trở lên được công nhận tốt nghiệp THPT.
2. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT theo quy định tại Điều 36 Quy chế này được công nhận tốt nghiệp THPT.

Như vậy, điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2024 là 1.0 cho tất cả các môn thi.

Cụ thể, thí sinh có 1 môn thi bất kỳ trong 3 môn thi độc lập (Toán, Văn, Ngoại ngữ) hoặc 1 môn thi trong bài thi tổ hợp Khoa học Tự nhiên (Lý, Hóa, Sinh) hoặc Khoa học Xã hội (Sử, Địa, GDCD) bị dưới 1.0 điểm thì sẽ bị rớt tốt nghiệp THPT 2024.

Điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2024 là bao nhiêu?

Điểm liệt thi tốt nghiệp THPT 2024 là bao nhiêu? (Hình từ Internet)

Thí sinh bị cảnh cáo khi vi phạm Quy chế thi tốt nghiệp THPT trong trường hợp nào?

Tại Điều 54 Quy chế thi tốt nghiệp Trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT có quy định về xử lý thí sinh vi phạm Quy chế thi như sau:

Điều 54. Xử lý thí sinh vi phạm Quy chế thi
Mọi vi phạm Quy chế thi đều bị lập biên bản, xử lý kỷ luật và thông báo cho thí sinh.
1. Khiển trách:
a) Đối với những thí sinh phạm lỗi một lần; nhìn bài hoặc trao đổi bài với thí sinh khác;
b) Hình thức này do CBCT quyết định tại biên bản được lập.
2. Cảnh cáo:
a) Đối với các thí sinh vi phạm một trong các lỗi sau đây: Đã bị khiển trách một lần nhưng trong giờ thi bài thi đó vẫn tiếp tục vi phạm Quy chế thi ở mức khiển trách; trao đổi bài làm hoặc giấy nháp với thí sinh khác; chép bài của thí sinh khác hoặc để thí sinh khác chép bài của mình;
b) Hình thức kỷ luật cảnh cáo do CBCT quyết định tại biên bản được lập, kèm tang vật (nếu có).
3. Đình chỉ thi:
a) Đối với các thí sinh vi phạm một trong các lỗi sau đây: Đã bị xử lý bằng hình thức cảnh cáo một lần nhưng trong giờ thi bài thi đó vẫn tiếp tục vi phạm quy chế thi ở mức khiển trách hoặc cảnh cáo; mang vật dụng trái phép theo quy định tại Điều 14 Quy chế này vào phòng thi/phòng chờ hoặc khi di chuyển giữa phòng thi và phòng chờ; đưa đề thi ra ngoài phòng thi hoặc nhận bài giải từ ngoài vào phòng thi; viết, vẽ vào tờ giấy làm bài thi của mình những nội dung không liên quan đến bài thi; có hành động gây gổ, đe dọa nhũng người có trách nhiệm trong kỳ thi hay đe dọa thí sinh khác; không tuân thủ hướng dẫn của cán bộ giám sát hoặc người quản lý phòng chờ khi di chuyển trong khu vực thi và trong thời gian ở phòng chờ;
...

Như vậy, thí sinh bị cảnh cáo khi vi phạm Quy chế thi tốt nghiệp THPT trong trường hợp:

- Đối với những thí sinh phạm lỗi một lần; nhìn bài hoặc trao đổi bài với thí sinh khác; chép bài của thí sinh khác hoặc để thí sinh khác chép bài của mình.

- Hình thức này do CBCT quyết định tại biên bản được lập.

Thí sinh sẽ được tính 10 điểm cho bài thi Ngoại ngữ để xét công nhận tốt nghiệp THPT 2024 nếu được miễn thi bài thi Ngoại ngữ đúng không?

Tại Điều 35 Quy chế thi tốt nghiệp Trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT được sửa đổi bởi Khoản 15 Điều 1 Thông tư 02/2024/TT-BGDĐT có quy định về miễn thi bài thi Ngoại ngữ trong xét công nhận tốt nghiệp THPT 2024 như sau:

Điều 35. Miễn thi bài thi Ngoại ngữ trong xét công nhận tốt nghiệp THPT
1. Đối tượng miễn thi:
a) Là thành viên đội tuyển quốc gia dự thi Olympic quốc tế môn Ngoại ngữ theo Quyết định của Bộ trưởng Bộ GDĐT;
b) Có một trong các chứng chỉ ngoại ngữ được quy định tại phụ lục của Quy chế này hoặc các chứng chỉ ngoại ngữ được Bộ GDĐT công nhận tương đương với Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam (đạt từ bậc 3 trở lên). Chứng chỉ ngoại ngữ phải có giá trị sử dụng đến ngày làm thủ tục dự thi.
2. Thí sinh được miễn thi bài thi Ngoại ngữ được tính 10 điểm cho bài thi này để xét công nhận tốt nghiệp THPT.
3. Thí sinh không đăng ký sử dụng quyền được miễn thi bài thi Ngoại ngữ thì phải dự thi và xét công nhận tốt nghiệp THPT như thí sinh không được miễn thi.

Như vậy, nếu thí sinh được miễn thi bài thi Ngoại ngữ thì sẽ được tính 10 điểm cho bài thi Ngoại ngữ để xét công nhận tốt nghiệp THPT.

Thi tốt nghiệp THPT
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thi tốt nghiệp THPT
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tra cứu điểm thi tốt nghiệp THPT tỉnh Lai Châu năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tra cứu điểm thi tốt nghiệp THPT tỉnh Hà Nam năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Link tra cứu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 Quảng Nam nhanh nhất, chính xác nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Link truy cập tra cứu điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 TP Hà Nội?
Hỏi đáp Pháp luật
Thi THPT quốc gia 2025 trắc nghiệm hay tự luận?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cách tra cứu điểm thi tốt nghiệp THPT 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn thí sinh tự do đăng ký nguyện vọng trực tuyến năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tra cứu điểm thi THPT Quốc gia 2024 63 tỉnh thành bằng cách liên hệ trực tiếp tổng đài nhanh nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cách tra cứu điểm học bạ THPT mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Rớt tốt nghiệp THPT có phải học lại 12 không? Thí sinh đạt bao nhiêu điểm trong một môn thì bị xem là rớt tốt nghiệp THPT quốc gia?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thi tốt nghiệp THPT
Lương Thị Tâm Như
4,376 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thi tốt nghiệp THPT
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào