Thi tốt nghiệp THPT 2024: Thí sinh vi phạm lỗi gì thì bị cảnh cáo?

Thi tốt nghiệp THPT 2024: Thí sinh vi phạm lỗi gì thì bị cảnh cáo? Thí sinh có thể bảo lưu điểm thi tốt nghiệp THPT để xét tốt nghiệp vào năm sau không?

Thi tốt nghiệp THPT 2024: Thí sinh vi phạm lỗi gì thì bị cảnh cáo?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 54 Quy chế Thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định như sau:

Điều 54. Xử lý thí sinh vi phạm Quy chế thi
Mọi vi phạm Quy chế thi đều bị lập biên bản, xử lý kỷ luật và thông báo cho thí sinh.
1. Khiển trách:
a) Đối với những thí sinh phạm lỗi một lần; nhìn bài hoặc trao đổi bài với thí sinh khác;
b) Hình thức này do CBCT quyết định tại biên bản được lập.
2. Cảnh cáo:
a) Đối với các thí sinh vi phạm một trong các lỗi sau đây: Đã bị khiển trách một lần nhưng trong giờ thi bài thi đó vẫn tiếp tục vi phạm Quy chế thi ở mức khiển trách; trao đổi bài làm hoặc giấy nháp với thí sinh khác; chép bài của thí sinh khác hoặc để thí sinh khác chép bài của mình;
b) Hình thức kỷ luật cảnh cáo do CBCT quyết định tại biên bản được lập, kèm tang vật (nếu có).
...

Theo đó, thí sinh dự thi tốt nghiệp THPT 2024 sẽ bị xử lý ký luật bằng hình thức cảnh cáo nếu vi phạm một trong các lỗi dưới đây:

- Đã bị khiển trách một lần nhưng trong giờ thi bài thi đó vẫn tiếp tục vi phạm Quy chế thi ở mức khiển trách.

- Trao đổi bài làm hoặc giấy nháp với thí sinh khác.

- Chép bài của thí sinh khác hoặc để thí sinh khác chép bài của mình.

https://cdn.thuvienphapluat.vn//uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/24062024/thi-tot-nghiep-thpt%20(1).jpg

Thi tốt nghiệp THPT 2024: Thí sinh vi phạm lỗi gì thì bị cảnh cáo? (Hình từ Internet)

Thí sinh có thể bảo lưu điểm thi tốt nghiệp THPT để xét tốt nghiệp vào năm sau không?

Căn cứ theo Điều 38 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT, được sửa đổi bởi khoản 13 Điều 1 Thông tư 05/2021/TT-BGDĐT quy định như sau:

Điều 38. Bảo lưu điểm thi
1. Thí sinh đã dự thi đủ các bài thi/môn thi quy định nhưng chưa tốt nghiệp THPT và không bị kỷ luật hủy kết quả thi được bảo lưu điểm thi để xét công nhận tốt nghiệp THPT trong kỳ thi năm liền kề tiếp theo. Bài thi/môn thi được bảo lưu điểm thi gồm:
a) Bài thi độc lập đạt từ 5,0 (năm) điểm trở lên;
b) Bài thi tổ hợp đạt từ 5,0 (năm) điểm trở lên và các môn thi thành phần của bài thi này đều đạt trên 1,0 (một) điểm;
c) Môn thi thành phần của bài thi tổ hợp đạt từ 5,0 (năm) điểm trở lên.
2. Thí sinh không sử dụng điểm bảo lưu thì phải thi tất cả các bài thi/môn thi đã đăng ký để xét công nhận tốt nghiệp THPT như thí sinh không có điểm bảo lưu.

Như vậy, thí sinh có thể bảo lưu điểm thi tốt nghiệp THPT để xét tốt nghiệp vào năm sau nếu đáp ứng đủ các tiêu chí sau:

- Thí sinh đã dự thi đủ các bài thi của mỗi môn thi quy định nhưng chưa tốt nghiệp THPT và không bị kỷ luật hủy kết quả thi.

- Bài thi của mỗi môn thi được bảo lưu điểm thi gồm:

+ Bài thi độc lập đạt từ 5,0 điểm trở lên.

+ Bài thi tổ hợp đạt từ 5,0 điểm trở lên và các môn thi thành phần của bài thi này đều đạt trên 1,0 điểm.

+ Môn thi thành phần của bài thi tổ hợp đạt từ 5,0 điểm trở lên.

Thí sinh bị ốm có được xét đặc cách tốt nghiệp THPT không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 37 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định như sau:

Điều 37. Đặc cách tốt nghiệp THPT
1. Người học thuộc các đối tượng quy định tại Điều 12 Quy chế này nếu đủ điều kiện dự thi được xét đặc cách tốt nghiệp THPT trong trường hợp bị tai nạn, bị ốm hoặc có việc đột xuất đặc biệt trước ngày thi không quá 10 ngày hoặc ngay trong buổi thi đầu tiên, không thể dự thi.
a) Điều kiện: Xếp loại về học lực và hạnh kiểm cả năm ở lớp 12 đều từ khá trở lên;
b) Hồ sơ gồm: Hồ sơ nhập viện, ra viện do bệnh viện từ cấp huyện trở lên cấp (nếu bị tai nạn, bị ốm) hoặc xác nhận của UBND cấp xã nơi cư trú (nếu có việc đột xuất đặc biệt); biên bản đề nghị xét đặc cách tốt nghiệp THPT của trường phổ thông nơi ĐKDT và hồ sơ minh chứng về xếp loại học lực, hạnh kiểm ở lớp 12.
...

Ngoài ra, căn cứ theo khoản 1 Điều 12 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định như sau:

Điều 2. Đối tượng, điều kiện dự thi
1. Đối tượng dự thi gồm:
a) Người đã học xong chương trình THPT trong năm tổ chức kỳ thi;
b) Người đã học xong chương trình THPT nhưng chưa thi tốt nghiệp THPT hoặc đã thi nhưng chưa tốt nghiệp THPT ở những năm trước;
c) Người đã có Bằng tốt nghiệp THPT, người đã có Bằng tốt nghiệp trung cấp dự thi để lấy kết quả làm cơ sở đăng ký xét tuyển sinh;
d) Một số trường hợp đặc biệt khác do Bộ trưởng Bộ GDĐT quyết định.
...

Theo quy định này, đối với thí sinh bị ốm không quá 10 ngày hoặc ngay trong buổi thi đầu tiên, không thể dự thi thì có thể được xét đặc cách tốt nghiệp THPT nếu đáp ứng các điều kiện gồm:

- Thuộc đối tượng đủ điều kiện được dự thi.

- Có xếp loại về học lực và hạnh kiểm cả năm ở lớp 12 đều từ khá trở lên.

- Có giấy tờ xác nhận về tình trạng bị ốm: Hồ sơ nhập viện, ra viện do bệnh viện từ cấp huyện trở lên cấp.

- Biên bản đề nghị xét đặc cách tốt nghiệp THPT của trường phổ thông nơi đăng ký dự thi và hồ sơ minh chứng về xếp loại học lực, hạnh kiểm ở lớp 12.

Thi tốt nghiệp THPT
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thi tốt nghiệp THPT
Hỏi đáp Pháp luật
5,0 có đậu tốt nghiệp không? Thời gian làm bài thi tốt nghiệp THPT 2024 là bao nhiêu phút?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn các bước phúc khảo điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 chi tiết?
Hỏi đáp Pháp luật
Minh chứng để được cộng điểm ưu tiên trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 gồm gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Thi khối A00 gồm những môn nào? Khi xảy ra các trường hợp bất thường về đề thi thì phải báo cáo cho ai?
Hỏi đáp Pháp luật
Khối C00 và C01 gồm những môn nào? Có thể bảo lưu điểm thi tốt nghiệp THPT cho năm sau được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Tra cứu điểm thi tốt nghiệp THPT Quốc gia 2024 thông qua website của Sở GD&ĐT cấp tỉnh?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn Tra cứu điểm thi THPT 2024 Hải Phòng đầy đủ, nhanh nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn Tra cứu điểm thi THPT 2024 tỉnh Đắk Lắk đầy đủ, nhanh nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn Tra cứu điểm thi THPT 2024 tỉnh Kiên Giang đầy đủ, nhanh nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Tra cứu điểm thi THPT 2024 ở đâu? Nộp đơn phúc khảo điểm thi tốt nghiệp THPT ở đâu?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thi tốt nghiệp THPT
Nguyễn Thị Kim Linh
243 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thi tốt nghiệp THPT
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào