Thi tốt nghiệp THPT 2024: Khi nào thí sinh được rời khỏi phòng thi?

Thi tốt nghiệp THPT 2024: Khi nào thí sinh được rời khỏi phòng thi? Thí sinh dự thi tốt nghiệp THPT 2024 phải thi bao nhiêu môn?

Thi tốt nghiệp THPT 2024: Khi nào thí sinh được rời khỏi phòng thi?

Căn cứ theo điểm đ khoản 4 Điều 14 Quy chế Thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT được sửa đổi bởi khoản 6 Điều 1 Thông tư 02/2024/TT-BGDĐT quy định như sau:

Điều 14. Trách nhiệm của thí sinh
...
4. Phải tuân thủ các quy định sau đây trong phòng thi:
...
đ) Không được rời khỏi phòng thi cho đến khi hết thời gian làm bài thi trắc nghiệm; đối với buổi thi môn tự luận, thí sinh có thể được ra khỏi phòng thi và khu vực thi sau khi hết 2/3 (hai phần ba) thời gian làm bài của buổi thi, phải nộp bài thi kèm theo đề thi, giấy nháp trước khi ra khỏi phòng thi. Trong trường hợp cần thiết, chỉ được ra khỏi phòng thi khi được phép của CBCT và phải chịu sự giám sát của cán bộ giám sát. Việc ra khỏi phòng thi, khu vực thi của thí sinh trong trường hợp cần cấp cứu phải có sự giám sát của công an cùng cán bộ giám sát cho tới khi hết giờ làm bài của buổi thi và do Trưởng Điểm thi quyết định;
...

Theo đó, thí sinh dự thi tốt nghiệp THPT 2024 chỉ được rời khỏi phòng thi khi hết thời gian làm bài đối với môn thi trắc nghiệm.

Còn đối với buổi thi môn tự luận, thí sinh có thể rời khỏi phòng thi và khu vực thi sau khi hết 2/3 thời gian làm bài của buổi thi, đồng thời phải nộp bài thi kèm theo đề thi, giấy nháp trước khi ra khỏi phòng thi.

Trong trường hợp cần thiết, thí sinh chỉ được ra khỏi phòng thi khi được phép của cán bộ coi thi và phải chịu sự giám sát của cán bộ giám sát.

Việc ra khỏi phòng thi, khu vực thi của thí sinh trong trường hợp cần cấp cứu phải có sự giám sát của công an cùng cán bộ giám sát cho tới khi hết giờ làm bài của buổi thi và do Trưởng Điểm thi quyết định.

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/11062024/thi-tot-nghiep-thpt.jpg

Thi tốt nghiệp THPT 2024: Khi nào thí sinh được rời khỏi phòng thi? (Hình từ Internet)

Thí sinh dự thi tốt nghiệp THPT 2024 phải thi bao nhiêu môn?

Căn cứ theo Điều 3 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT được sửa đổi bởi khoản 1 Điều 1 Thông tư 02/2024/TT-BGDĐT quy định như sau:

Điều 3. Bài thi
Tổ chức thi 05 (năm) bài thi, gồm: 03 (ba) bài thi độc lập là Toán, Ngữ văn, Ngoại ngữ (Tiếng Anh, Tiếng Nga, Tiếng Pháp, Tiếng Trung Quốc, Tiếng Đức, Tiếng Nhật và Tiếng Hàn); 01 (một) bài thi tổ hợp Khoa học Tự nhiên (viết tắt là KHTN) gồm các môn thi thành phần Vật lí, Hóa học, Sinh học; 01 (một) bài thi tổ hợp Khoa học Xã hội (viết tắt là KHXH) gồm các môn thi thành phần Lịch sử, Địa lí, Giáo dục công dân đối với thí sinh học chương trình giáo dục phổ thông cấp THPT hoặc các môn thi thành phần Lịch sử, Địa lí đối với thí sinh học chương trình GDTX cấp THPT.

Như vậy, thí sinh dự thi tốt nghiệp THPT 2024 sẽ thi 03 bài thi độc lập và 01 trong 02 bài thi tổ hợp cụ thể như sau:

- 03 bài thi độc lập gồm:

+ Toán.

+ Ngữ văn

+ Ngoại ngữ (lựa chọn dự thi một trong 07 ngoại ngữ gồm:Tiếng Anh, Tiếng Nga, Tiếng Pháp, Tiếng Trung Quốc, Tiếng Đức, Tiếng Nhật và Tiếng Hàn).

- 01 bài thi tổ hợp Khoa học Tự nhiên gồm:

+ Vật lí.

+ Hóa học.

+ Sinh học.

- 01 bài thi tổ hợp Khoa học Xã hội gồm:

+ Lịch sử.

+ Địa lí.

+ Giáo dục công dân.

Riêng đối với thí sinh học chương trình giáo dục thường xuyên thì bài thi tổ hợp Khoa học Xã hội chỉ gồm môn Lịch sử và Địa lí.

Nội dung đề thi tốt nghiệp THPT 2024 phải đáp ứng những tiêu chí nào?

Căn cứ theo quy định tại Điều 15 Quy chế Thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT được sửa đổi bởi khoản 5 Điều 1 Thông tư 05/2021/TT-BGDĐT, nội dung đề thi tốt nghiệp THPT 2024 phải đáp ứng những tiêu chí dưới đây:

- Nội dung đề thi nằm trong chương trình THPT, chủ yếu là chương trình lớp 12.

- Bảo đảm chính xác, khoa học và tính sư phạm; lời văn, câu chữ phải rõ ràng.

- Bám sát chuẩn kiến thức, kỹ năng của chương trình THPT và bảo đảm phân loại được thí sinh.

- Đề thi tự luận phải ghi rõ số điểm của mỗi câu hỏi.

- Điểm của bài thi tự luận và bài thi trắc nghiệm được quy về thang điểm 10 đối với toàn bài và cả đối với các môn thi thành phần của các bài thi tổ hợp.

- Đề thi phải ghi rõ có mấy trang đối với đề thi có từ 02 trang trở lên và ghi rõ chữ "HẾT" tại điểm kết thúc đề thi.

Lưu ý: Trong một kỳ thi, mỗi bài thi/môn thi phải có đề thi chính thức và đề thi dự bị đáp ứng các tiêu chí trên và mỗi đề thi có đáp án kèm theo, riêng đề thi tự luận có thêm hướng dẫn chấm thi.

Thi tốt nghiệp THPT
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thi tốt nghiệp THPT
Hỏi đáp Pháp luật
Tổng hợp đề Toán thi tốt nghiệp THPT có đáp án chi tiết của các năm gần đây?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề thi chính thức của kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 có phải là tài liệu bí mật nhà nước hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thống kê các tác phẩm văn thi THPT quốc gia qua các năm cập nhật mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Bao nhiêu tiền 1 nguyện vọng đại học 2024? Thời gian nộp lệ phí nguyện vọng 2024 là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Bao giờ có Số báo danh thi THPT quốc gia 2024? Đánh số báo danh, xếp phòng thi THPT quốc gia 2024 do ai thực hiện?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian đăng ký nguyện vọng đối với thí sinh đăng ký thi tốt nghiệp THPT 2024 là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Xem số báo danh thi THPT quốc gia 2024 bằng CCCD/CMND, bằng tên nhanh nhất, chính xác nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Danh sách 25 địa điểm thi chính thức kỳ tốt nghiệp THPT năm 2024 tại TP Cần Thơ?
Hỏi đáp Pháp luật
Đi trễ bao lâu thì không được dự thi tốt nghiệp THPT 2024? Bài thi tốt nghiệp THPT 2024 bị cho điểm 0 trong trường hợp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thí sinh đăng ký thi THPT quốc gia 2024 vào ngày nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thi tốt nghiệp THPT
Nguyễn Thị Kim Linh
97 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thi tốt nghiệp THPT
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào