Thí sinh thi tuyển công chức vi phạm lỗi gì thì bị hủy kết quả thi?

Thí sinh thi tuyển công chức vi phạm lỗi gì thì bị hủy kết quả thi? Thí sinh có được dùng 02 màu mực trong bài thi tuyển công chức không?

Thí sinh thi tuyển công chức vi phạm lỗi gì thì bị hủy kết quả thi?

Căn cứ theo khoản 4 Điều 2 Nội quy thi tuyển, xét tuyển công chức, viên chức, thi nâng ngạch công chức, thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức ban hành kèm theo Thông tư 06/2020/TT-BNV quy định như sau:

Điều 2. Xử lý vi phạm đối với thí sinh dự thi
...
3. Đình chỉ thi:
Trưởng ban coi thi quyết định đình chỉ thi đối với thí sinh vi phạm đã bị lập biên bản với hình thức cảnh cáo nhưng vẫn cố tình vi phạm nội quy thi hoặc thí sinh cố ý gây mất an toàn, trật tự làm ảnh hưởng đến phòng thi. Việc đình chỉ thi được công bố công khai tại phòng thi.
4. Hủy kết quả thi:
Căn cứ vào báo cáo của Chủ tịch Hội đồng, người đứng đầu cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tổ chức tuyển dụng công chức, viên chức, thi nâng ngạch công chức, thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức hủy bỏ kết quả thi đối với thí sinh vi phạm một trong các lỗi sau:
a) Viết, vẽ vào tờ giấy thi những nội dung không liên quan đến nội dung của bài thi;
b) Đánh tráo bài thi hoặc thi hộ hoặc bị đình chỉ thi.
...

Theo đó, thí sinh thi tuyển công chức bị hủy kết quả thi nếu có vi phạm một trong các lỗi dưới đây:

- Viết, vẽ vào tờ giấy thi những nội dung không liên quan đến nội dung của bài thi.

- Đánh tráo bài thi hoặc thi hộ hoặc bị đình chỉ thi.

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/10062024/thi-tuyen-cong-chuc%20(1).jpg

Thí sinh thi tuyển công chức vi phạm lỗi gì thì bị hủy kết quả thi? (Hình từ Internet)

Thí sinh có được dùng 02 màu mực trong bài thi tuyển công chức không?

Căn cứ theo khoản 6 Điều 1 Nội quy thi tuyển, xét tuyển công chức, viên chức, thi nâng ngạch công chức, thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức ban hành kèm theo Thông tư 06/2020/TT-BNV quy định như sau:

Điều 1. Quy định đối với thí sinh
...
2. Xuất trình Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân hoặc một trong các loại giấy tờ tùy thân hợp pháp khác có dán ảnh để giám thị đối chiếu trước khi vào phòng thi.
3. Ngồi đúng chỗ theo số báo danh, để Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân hoặc một trong các loại giấy tờ tùy thân hợp pháp khác có dán ảnh lên mặt bàn để các giám thị phòng thi và các thành viên Hội đồng thi kiểm tra.
4. Chỉ được mang vào phòng thi thước kẻ, bút viết để làm bài thi và một số loại thuốc mà thí sinh dự thi có bệnh án phải mang theo; không được mang vào phòng thi điện thoại di động, máy ghi âm, máy ảnh, máy vi tính, các phương tiện kỹ thuật thu, phát truyền tin, phương tiện sao lưu dữ liệu, thiết bị chứa đựng, truyền tải thông tin khác và các loại giấy tờ, tài liệu có liên quan đến nội dung thi (trừ trường hợp đề thi có quy định khác).
5. Chỉ sử dụng loại giấy thi được phát để làm bài thi; phải ghi đầy đủ các mục quy định đối với thí sinh trên giấy làm bài thi.
6. Bài thi chỉ được viết bằng một loại mực có màu xanh hoặc màu đen. Không được sử dụng các loại mực màu khác, mực nhũ, mực phản quang, bút chì để làm bài thi (trừ trường hợp đề thi có quy định khác); không được đánh dấu hoặc làm ký hiệu riêng lên bài thi.
...

Như vậy, thí sinh không được dùng 02 màu mực trong bài thi tuyển công chức mà chỉ được dùng duy nhất 01 màu mực là màu xanh hoặc màu đen.

Ngoài ra, thí sinh cũng không được dùng các loại mực màu khác, mực nhũ, mực phản quang, bút chì để làm bài thi, ngoại trừ trường hợp đề thi có quy định khác.

Thí sinh nào được cộng điểm ưu tiên vào kết quả điểm vòng 2 thi tuyển công chức?

Căn cứ theo Điều 5 Nghị định 138/2020/NĐ-CP, thí sinh được cộng điểm ưu tiên vào kết quả điểm vòng 2 thi tuyển công chức nếu thuộc các trường hợp sau:

- Anh hùng Lực lượng vũ trang, Anh hùng Lao động, thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B.

- Người dân tộc thiểu số, sĩ quan quân đội, sĩ quan công an, quân nhân chuyên nghiệp phục viên.

- Người làm công tác cơ yếu chuyển ngành, học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan dự bị, tốt nghiệp đào tạo chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở được phong quân hàm sĩ quan dự bị đã đăng ký ngạch sĩ quan dự bị.

- Con liệt sĩ, con thương binh, con bệnh binh, con của người hưởng chính sách như thương binh, con của thương binh loại B, con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, con Anh hùng Lực lượng vũ trang, con Anh hùng Lao động.

- Người hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ tham gia công an nhân dân, đội viên thanh niên xung phong.

Lưu ý: Trường hợp người dự thi tuyển công chức thuộc nhiều diện ưu tiên thì chỉ được cộng điểm ưu tiên cao nhất vào kết quả điểm vòng 2.

Thi tuyển công chức
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thi tuyển công chức
Hỏi đáp Pháp luật
Thí sinh thi tuyển công chức vi phạm lỗi gì thì bị hủy kết quả thi?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu phiếu đăng ký dự tuyển thi công chức mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Chi tiết chỉ tiêu thi tuyển công chức Tổng cục thuế và 62 Cục Thuế tỉnh, thành phố năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian, địa điểm nộp hồ sơ thi công chức Tổng cục thuế năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Tham khảo một số đề thi công chức của các sở ban ngành hiện nay? Nội dung thi môn nghiệp vụ chuyên ngành của công chức là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Các bước thực hiện xây dựng thẩm định câu hỏi và đáp án kỳ thi kiểm định chất lượng đầu vào công chức?
Hỏi đáp Pháp luật
Thi kiểm định chất lượng đầu vào công chức: 11 quy định thí sinh cần lưu ý?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được phúc khảo kết quả thi tuyển công chức đối với bài thi trắc nghiệm trên máy vi tính không?
Hỏi đáp Pháp luật
Đã có kết quả thi tuyển công chức Thư ký viên Tòa án đợt 1 năm 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Sở Nội vụ TP. Hồ Chí Minh tuyển dụng công chức 2023? Thời gian và địa điểm nộp hồ sơ dự tuyển công chức TP. Hồ Chí Minh 2023?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thi tuyển công chức
Nguyễn Thị Kim Linh
32 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thi tuyển công chức
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào