Thí sinh vi phạm quy chế thi tốt nghiệp THPT bị trừ bao nhiêu điểm?

Cho hỏi: Thí sinh vi phạm quy chế thi tốt nghiệp THPT bị trừ bao nhiêu điểm? Ban coi thi tốt nghiệp THPT bao gồm những ai? Câu hỏi của Anh Hùng đến từ Bắc Giang.

Thí sinh vi phạm quy chế thi tốt nghiệp THPT bị trừ bao nhiêu điểm?

Căn cứ khoản 4 Điều 54 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về xử lý thí sinh vi phạm quy chế thi tốt nghiệp THPT như sau:

Điều 54. Xử lý thí sinh vi phạm Quy chế thi
...
4. Trừ điểm bài thi
a) Thí sinh bị khiển trách trong khi thi bài thi nào sẽ bị trừ 25% tổng số điểm bài thi của bài thi đó;
b) Thí sinh bị cảnh cáo trong khi thi bài thi nào sẽ bị trừ 50% tổng số điểm bài thi của bài thi đó;
c) Những bài thi có đánh dấu bị phát hiện trong khi chấm sẽ bị trừ 50% điểm toàn bài;
d) Cho điểm 0 (không): Bài thi được chép từ các tài liệu mang trái phép vào phòng thi; có hai bài làm trở lên đối với một bài thi; bài thi có chữ viết của hai người trở lên; những phần của bài thi viết trên giấy nháp, giấy không đúng quy định;
đ) Thí sinh bị đình chỉ thi bài thi nào sẽ bị điểm 0 (không) bài thi đó và không được tiếp tục dự thi các bài thi tiếp theo;
e) Việc trừ điểm bài thi nêu tại điểm c và d khoản này do Trưởng ban Chấm thi tự luận quyết định căn cứ báo cáo bằng văn bản của Trưởng môn chấm thi tự luận.

Như vậy, thí sinh vi phạm quy chế thi tốt nghiệp THPT thì bị trừ điểm như sau:

- Thí sinh bị khiển trách trong khi thi bài thi nào sẽ bị trừ 25% tổng số điểm bài thi của bài thi đó;

- Thí sinh bị cảnh cáo trong khi thi bài thi nào sẽ bị trừ 50% tổng số điểm bài thi của bài thi đó

- Những bài thi có đánh dấu bị phát hiện trong khi chấm sẽ bị trừ 50% điểm toàn bài;

- Cho điểm 0 (không): Bài thi được chép từ các tài liệu mang trái phép vào phòng thi; có hai bài làm trở lên đối với một bài thi; bài thi có chữ viết của hai người trở lên; những phần của bài thi viết trên giấy nháp, giấy không đúng quy định;

- Thí sinh bị đình chỉ thi bài thi nào sẽ bị điểm 0 (không) bài thi đó và không được tiếp tục dự thi các bài thi tiếp theo.

Thí sinh vi phạm quy chế thi tốt nghiệp THPT bị trừ bao nhiêu điểm?

Thí sinh vi phạm quy chế thi tốt nghiệp THPT bị trừ bao nhiêu điểm? (Hình từ Internet)

Ban coi thi tốt nghiệp THPT bao gồm những ai?

Căn cứ khoản 1 Điều 20 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về ban coi thi tốt nghiệp THPT như sau:

Điều 20. Ban Coi thi
1. Thành phần: Trưởng ban do lãnh đạo Hội đồng thi kiêm nhiệm; Phó Trưởng ban thường trực là lãnh đạo sở GDĐT hoặc lãnh đạo phòng Quản lý thi của sở GDĐT, các Phó Trưởng ban khác là lãnh đạo sở GDĐT, lãnh đạo một số phòng thuộc sở GDĐT và Hiệu trưởng trường phổ thông; các ủy viên, thư ký là lãnh đạo, chuyên viên các phòng của sở GDĐT, lãnh đạo và giáo viên trường phổ thông.
...

Như vậy, thành phần Ban coi thi tốt nghiệp THPT gồm:

- Trưởng ban do lãnh đạo Hội đồng thi kiêm nhiệm;

- Phó Trưởng ban thường trực là lãnh đạo sở GDĐT hoặc lãnh đạo phòng Quản lý thi của sở GDĐT, các Phó Trưởng ban khác là lãnh đạo sở GDĐT, lãnh đạo một số phòng thuộc sở GDĐT và Hiệu trưởng trường phổ thông;

- Các ủy viên, thư ký là lãnh đạo, chuyên viên các phòng của sở GDĐT, lãnh đạo và giáo viên trường phổ thông.

Công nhận tốt nghiệp THPT được quy định như thế nào?

Căn cứ Điều 42 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về công nhận tốt nghiệp THPT như sau:

Điều 42. Công nhận tốt nghiệp THPT
1. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, không bị kỷ luật hủy kết quả thi, tất cả các bài thi và các môn thi thành phần của bài thi tổ hợp ĐKDT để xét công nhận tốt nghiệp đều đạt trên 1,0 điểm theo thang điểm 10 và có ĐXTN từ 5,0 (năm) điểm trở lên được công nhận tốt nghiệp THPT.
2. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT theo quy định tại Điều 36 Quy chế này được công nhận tốt nghiệp THPT.

Như vậy, công nhận tốt nghiệp THPT đối với những thí sinh sau:

- Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, không bị kỷ luật hủy kết quả thi, tất cả các bài thi và các môn thi thành phần của bài thi tổ hợp ĐKDT để xét công nhận tốt nghiệp đều đạt trên 1,0 điểm theo thang điểm 10 và có ĐXTN từ 5,0 (năm) điểm trở lên được công nhận tốt nghiệp THPT

- Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT theo quy định tại Điều 36 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT được công nhận tốt nghiệp THPT.

Trân trọng!

Thi tốt nghiệp THPT
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thi tốt nghiệp THPT
Hỏi đáp Pháp luật
Thi tốt nghiệp THPT 2024: Thí sinh trao đổi bài có bị đình chỉ thi không?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngày xét công nhận tốt nghiệp THPT năm 2024 là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Tổng hợp đề thi thử môn Toán kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 của 63 tỉnh thành?
Hỏi đáp Pháp luật
Mỗi môn cần bao nhiêu điểm để đỗ tốt nghiệp THPT 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thí sinh thi tốt nghiệp THPT 2024 sinh năm bao nhiêu? Khi nào thí sinh vi phạm quy chế thi tốt nghiệp THPT bị hủy kết quả thi và xử lý theo quy định của pháp luật?
Hỏi đáp Pháp luật
Thí sinh thi tốt nghiệp THPT 2024 sẽ bị hủy kết quả thi khi mắc lỗi gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Tổng hợp đề Toán thi tốt nghiệp THPT có đáp án chi tiết của các năm gần đây?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề thi chính thức của kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 có phải là tài liệu bí mật nhà nước hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thống kê các tác phẩm văn thi THPT quốc gia qua các năm cập nhật mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Bao nhiêu tiền 1 nguyện vọng đại học 2024? Thời gian nộp lệ phí nguyện vọng 2024 là khi nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thi tốt nghiệp THPT
232 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thi tốt nghiệp THPT
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào