Rớt tốt nghiệp THPT có phải học lại 12 không? Thí sinh đạt bao nhiêu điểm trong một môn thì bị xem là rớt tốt nghiệp THPT quốc gia?

Cho em hơi: Rớt tốt nghiệp THPT có phải học lại 12 không? Thí sinh đạt bao nhiêu điểm trong một môn thì rớt tốt nghiệp THPT quốc gia? Câu hỏi của bạn Minh Quang - TP Vinh.

Rớt tốt nghiệp THPT có phải học lại 12 không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 12 Quy chế thi tốt nghiệp Trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về đối tượng, điều kiện dự thi tốt nghiệp THPT quốc gia như sau:

Điều 12. Đối tượng, điều kiện dự thi
1. Đối tượng dự thi gồm:
a) Người đã học xong chương trình THPT trong năm tổ chức kỳ thi;
b) Người đã học xong chương trình THPT nhưng chưa thi tốt nghiệp THPT hoặc đã thi nhưng chưa tốt nghiệp THPT ở những năm trước;
c) Người đã có Bằng tốt nghiệp THPT, người đã có Bằng tốt nghiệp trung cấp dự thi để lấy kết quả làm cơ sở đăng ký xét tuyển sinh;
d) Một số trường hợp đặc biệt khác do Bộ trưởng Bộ GDĐT quyết định.

Căn cứ theo khoản 2 Điều 12 Quy chế thi tốt nghiệp Trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT, được Sửa đổi, bổ sung bởi khoản 4 Điều 1 Thông tư 05/2021/TT-BGDĐT có quy định điều kiện dự thi tốt nghiệp THPT quốc gia như sau:

Điều 12. Đối tượng, điều kiện dự thi
...
2. Điều kiện dự thi:
a) Đối tượng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này phải bảo đảm được đánh giá ở lớp 12 đạt hạnh kiểm xếp loại từ trung bình trở lên và học lực không bị xếp loại kém; riêng đối với người học thuộc diện không phải xếp loại hạnh kiểm và người học theo hình thức tự học có hướng dẫn thuộc chương trình GDTX thì không yêu cầu xếp loại hạnh kiểm;
b) Đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều này phải có Bằng tốt nghiệp THCS và phải bảo đảm được đánh giá ở lớp 12 đạt hạnh kiểm xếp loại từ trung bình trở lên và học lực không bị xếp loại kém; trường hợp không đủ điều kiện dự thi trong các năm trước do xếp loại học lực kém ở lớp 12, phải đăng ký và dự kỳ kiểm tra cuối năm học đối với một số môn học có điểm trung bình dưới 5,0 (năm) điểm (tại trường phổ thông nơi học lớp 12 hoặc trường phổ thông nơi ĐKDT), bảo đảm khi lấy điểm bài kiểm tra thay cho điểm trung bình môn học để tính lại điểm trung bình cả năm thì đủ điều kiện dự thi về xếp loại học lực theo quy định; trường hợp không đủ điều kiện dự thi trong các năm trước do bị xếp loại yếu về hạnh kiểm ở lớp 12, phải được UBND cấp xã nơi cư trú xác nhận việc chấp hành chính sách pháp luật và các quy định của địa phương để được trường phổ thông nơi học lớp 12 xác nhận đủ điều kiện dự thi về xếp loại hạnh kiểm theo quy định;
...

Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên thì thí sinh đã học xong chương trình THPT đã thi nhưng chưa tốt nghiệp THPT nhưng rớt tốt nghiệp THPT Quốc gia không cần phải học lại lớp 12 để dự thi tốt nghiệp THPT năm sau.

Tuy nhiên thí sinh phải đáp ứng các điều kiện dự thi như sau thì được dự thi tốt nghiệp THPT quốc gia năm sau:

- Có Bằng tốt nghiệp THCS

- Phải bảo đảm được đánh giá ở lớp 12 đạt hạnh kiểm xếp loại từ trung bình trở lên và

- Học lực không bị xếp loại kém.

Rớt tốt nghiệp THPT có phải học lại 12 không? Thí sinh đạt bao nhiêu điểm trong một môn thì bị xem là rớt tốt nghiệp THPT quốc gia?

Rớt tốt nghiệp THPT có phải học lại 12 không? Thí sinh đạt bao nhiêu điểm trong một môn thì bị xem là rớt tốt nghiệp THPT quốc gia? (Hình từ Internet)

Thí sinh đạt bao nhiêu điểm trong một môn thì bị xem là rớt tốt nghiệp THPT quốc gia?

Căn cứ khoản 1 Điều 42 Quy chế thi tốt nghiệp Trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT việc công nhận tốt nghiệp THPT được quy định như sau:

Điều 42. Công nhận tốt nghiệp THPT
1. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, không bị kỷ luật hủy kết quả thi, tất cả các bài thi và các môn thi thành phần của bài thi tổ hợp ĐKDT để xét công nhận tốt nghiệp đều đạt trên 1,0 điểm theo thang điểm 10 và có ĐXTN từ 5,0 (năm) điểm trở lên được công nhận tốt nghiệp THPT.
2. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT theo quy định tại Điều 36 Quy chế này được công nhận tốt nghiệp THPT.

Như vậy, thí sinh chỉ cần có một bài thi từ 1.0 điểm trở xuống trong các bài thi tốt nghiệp THPT đều xem là rớt tốt nghiệp THPT.

Hồ sơ duyệt công nhận tốt nghiệp THPT bao gồm những gì?

Căn cứ theo Điều 44 Quy chế thi tốt nghiệp Trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT Duyệt công nhận tốt nghiệp THPT được qui định như sau:

Điều 44. Duyệt công nhận tốt nghiệp THPT
1. Hồ sơ duyệt công nhận tốt nghiệp THPT bao gồm:
a) Bản ghi thông tin xét công nhận tốt nghiệp THPT;
b) Danh sách thí sinh được đề nghị công nhận tốt nghiệp THPT;
c) Danh sách và hồ sơ thí sinh được đặc cách, miễn thi, được tốt nghiệp THPT do phúc khảo hoặc giải quyết khiếu nại về hồ sơ thi;
d) Đĩa CD chứa dữ liệu thi;
đ) Những biên bản liên quan;
...

Như vậy, hồ sơ duyệt công nhận tốt nghiệp THPT bao gồm:

- Bản ghi thông tin xét công nhận tốt nghiệp THPT;

- Danh sách thí sinh được đề nghị công nhận tốt nghiệp THPT;

- Danh sách và hồ sơ thí sinh được đặc cách, miễn thi, được tốt nghiệp THPT do phúc khảo hoặc giải quyết khiếu nại về hồ sơ thi;

- Đĩa CD chứa dữ liệu thi;

- Những biên bản liên quan;

Trân trọng!

Thi tốt nghiệp THPT
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thi tốt nghiệp THPT
Hỏi đáp Pháp luật
Bao giờ có Số báo danh thi THPT quốc gia 2024? Đánh số báo danh, xếp phòng thi THPT quốc gia 2024 do ai thực hiện?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian đăng ký nguyện vọng đối với thí sinh đăng ký thi tốt nghiệp THPT 2024 là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Xem số báo danh thi THPT quốc gia 2024 bằng CCCD/CMND, bằng tên nhanh nhất, chính xác nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Danh sách 25 địa điểm thi chính thức kỳ tốt nghiệp THPT năm 2024 tại TP Cần Thơ?
Hỏi đáp Pháp luật
Đi trễ bao lâu thì không được dự thi tốt nghiệp THPT 2024? Bài thi tốt nghiệp THPT 2024 bị cho điểm 0 trong trường hợp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thí sinh đăng ký thi THPT quốc gia 2024 vào ngày nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Trọn bộ đáp án đề thi minh họa tốt nghiệp THPT 2024 môn hóa kèm file tải về?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề thi minh họa tổ hợp KHTN thi tốt nghiệp THPT 2024 và đáp án?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn ghi phiếu đăng ký dự thi tốt nghiệp THPT 2024 chi tiết, chuẩn xác?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề minh họa thi tốt nghiệp THPT môn Ngữ văn 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thi tốt nghiệp THPT
347 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thi tốt nghiệp THPT
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào