Lực lượng quân y có được hành nghề khám chữa bệnh tại các cơ sở ngoài quân đội không?

Cho tôi hỏi lực lượng quân y có được hành nghề khám chữa bệnh tại các cơ sở ngoài quân đội không? Giấy phép hành nghề bị thu hồi khi nào? Câu hỏi từ anh An (Gia Lai).

Lực lượng quân y gồm các đối tượng nào?

Căn cứ khoản 1 Điều 4 Nghị định 16/2024/NĐ-CP quy định người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh và hình thức tổ chức cơ sở khám bệnh, chữa bệnh:

Điều 4. Người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh và hình thức tổ chức cơ sở khám bệnh, chữa bệnh
1. Người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc lực lượng vũ trang nhân dân bao gồm:
a) Đối tượng phải có giấy phép hành nghề quy định tại khoản 1 Điều 26 của Luật Khám bệnh, chữa bệnh;
b) Y tá thuộc đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân được tham gia vào hoạt động khám bệnh, chữa bệnh nhưng không cần giấy phép hành nghề theo quy định tại khoản 2 Điều 19 của Luật Khám bệnh, chữa bệnh.
...

Như vậy, quân y lực lượng quân đội gồm các đối tượng sau:

- Đối tượng phải có giấy phép hành nghề khám chữa bệnh, bao gồm:

+ Bác sỹ

+ Y sỹ

+ Điều dưỡng

+ Hộ sinh

+ Kỹ thuật y

+ Dinh dưỡng lâm sàng

+ Cấp cứu viên ngoại viện

+ Tâm lý lâm sàng

+ Lương y

+ Người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền

- Y tá thuộc đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân được tham gia vào hoạt động khám chữa bệnh nhưng không cần giấy phép hành nghề khám chữa bệnh.

Lực lượng quân y có được hành nghề khám chữa bệnh tại các cơ sở ngoài quân đội không?

Lực lượng quân y có được hành nghề khám chữa bệnh tại các cơ sở ngoài quân đội không? (Hình từ Internet)

Lực lượng quân y có được hành nghề khám chữa bệnh tại các cơ sở ngoài quân đội không?

Căn cứ Điều 5 Nghị định 16/2024/NĐ-CP quy định quyền, nghĩa vụ của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh và quyền, trách nhiệm của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh:

Điều 5. Quyền, nghĩa vụ của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh và quyền, trách nhiệm của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh
1. Người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh thuộc lực lượng vũ trang nhân dân thực hiện các quyền, nghĩa vụ quy định tại các Điều 39, 40, 41, 42, 43, 44, 45, 46 và 47 của Luật Khám bệnh, chữa bệnh.
2. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc lực lượng vũ trang nhân dân thực hiện các quyền, trách nhiệm quy định tại Điều 59, Điều 60 của Luật Khám bệnh, chữa bệnh.
...

Căn cứ Điều 39 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 quy định quyền hành nghề:

Điều 39. Quyền hành nghề
1. Được hành nghề khám bệnh, chữa bệnh theo đúng phạm vi hành nghề cho phép.
2. Được quyết định về việc chẩn đoán, phương pháp chữa bệnh trong phạm vi hành nghề cho phép.
3. Được hành nghề khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác nhau nhưng phải tuân thủ quy định về đăng ký hành nghề của Luật này.
4. Được tham gia các tổ chức xã hội - nghề nghiệp về khám bệnh, chữa bệnh.

Theo quy định trên, lực lượng quân y được hành nghề khám chữa bệnh tại các cơ sở khác ngoài quân đội nhưng phải tuân thủ quy định về đăng ký hành nghề khám chữa bệnh.

Giấy phép hành nghề khám chữa bệnh bị thu hồi khi nào?

Căn cứ Điều 35 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 quy định giấy phép hành nghề bị thu hồi trong trường hợp sau đây:

- Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép hành nghề không đúng quy định

- Giả mạo tài liệu trong hồ sơ đề nghị cấp giấy phép hành nghề

- Cấp sai chức danh chuyên môn hoặc phạm vi hành nghề trong giấy phép hành nghề so với hồ sơ đề nghị cấp giấy phép hành nghề

- Người hành nghề không hành nghề trong thời gian 24 tháng liên tục, trừ trường hợp tham gia chương trình đào tạo chuyên khoa

- Người hành nghề thuộc một trong các trường hợp bị cấm hành nghề sau:

+ Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi vi phạm pháp luật có liên quan đến chuyên môn kỹ thuật.

+ Đang trong thời gian thi hành án treo, án phạt cải tạo không giam giữ về hành vi vi phạm pháp luật có liên quan đến chuyên môn kỹ thuật.

+ Đang trong thời gian thử thách đối với người bị kết án phạt tù có liên quan đến chuyên môn kỹ thuật nhưng được tha tù trước thời hạn có điều kiện.

+ Đang trong thời gian thi hành án phạt tù hoặc đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

+ Mất năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

- Người hành nghề bị Hội đồng chuyên môn xác định có sai sót chuyên môn kỹ thuật đến mức phải thu hồi giấy phép hành nghề

- Người hành nghề lần thứ hai bị Hội đồng chuyên môn xác định có sai sót chuyên môn kỹ thuật đến mức phải đình chỉ hành nghề trong thời hạn của giấy phép hành nghề

- Người hành nghề lần thứ hai bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định là có vi phạm đạo đức nghề nghiệp đến mức phải đình chỉ hành nghề trong thời hạn của giấy phép hành nghề

- Người hành nghề tự đề nghị thu hồi giấy phép hành nghề

- Trường hợp khác do Chính phủ quy định sau khi đã báo cáo Ủy ban Thường vụ Quốc hội

Trân trọng!

Quân đội nhân dân
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Quân đội nhân dân
Hỏi đáp Pháp luật
Người chỉ huy trong Quân đội vi phạm chế độ trách nhiệm của người chỉ huy thì bị xử lý kỷ luật như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Chỉ tiêu tuyển nữ của các trường quân đội năm 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Lực lượng quân y có được hành nghề khám chữa bệnh tại các cơ sở ngoài quân đội không?
Hỏi đáp Pháp luật
Đại tướng công an giữ chức vụ gì? Ai là người phong cấp bậc hàm Đại tướng công an?
Hỏi đáp Pháp luật
Chỉ tiêu tuyển sinh của Học viện Kỹ thuật quân sự năm 2024 là bao nhiêu? Phương thức tuyển sinh của Học viện Kỹ thuật quân sự năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Định mức giờ chuẩn giảng dạy của nhà giáo trong Quân đội nhân dân Việt Nam năm 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Tải Mẫu phiếu sơ tuyển sức khỏe tuyển sinh quân sự theo Thông tư 105?
Hỏi đáp Pháp luật
Đại tướng Quân đội nhân dân Việt Nam là cấp bậc quân hàm cao nhất đối với chức vụ gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Tuyển sinh trường quân đội 2024: Bổ sung 02 phương thức xét tuyển? Có thể xét tuyển bằng học bạ vào trường quân đội?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị hưởng chế độ trợ cấp bệnh hiểm nghèo đối với cán bộ Quân đội nhân dân đã nghỉ hưu mới nhất 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quân đội nhân dân
Phan Vũ Hiền Mai
80 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Quân đội nhân dân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào