Từ ngày 01/9/2024, trẻ mầm non được miễn học phí trong trường hợp nào?

Cho tôi hỏi: Từ ngày 01/9/2024, trẻ mầm non được miễn học phí trong trường hợp nào? Năm 2024, đối tượng không phải đóng học phí? Câu hỏi từ chị Huyền - Gia Lai

Từ ngày 01/9/2024, trẻ mầm non được miễn học phí trong trường hợp nào?

Căn cứ tại Điều 15 Nghị định 81/2021/NĐ-CP quy định về đối tượng được miễn học phí như sau:

Điều 15. Đối tượng được miễn học phí
1. Các đối tượng theo quy định tại Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng nếu đang theo học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.
2. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên khuyết tật.
3. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng và người từ 16 tuổi đến 22 tuổi đang học phổ thông, giáo dục đại học văn bằng thứ nhất thuộc đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 5 Nghị định số 20/2021/NĐ-CP ngày 15 tháng 3 năm 2021 của Chính phủ về chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội. Người học các trình độ trung cấp, cao đẳng mồ côi cả cha lẫn mẹ, không nơi nương tựa theo quy định của Luật Giáo dục nghề nghiệp.
4. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông, học viên học tại cơ sở giáo dục thường xuyên theo chương trình giáo dục phổ thông có cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ hoặc ông bà (trong trường hợp ở với ông bà) thuộc diện hộ nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.
5. Trẻ em mầm non 05 tuổi ở thôn/bản đặc biệt khó khăn, xã khu vực III vùng dân tộc và miền núi, xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển, hải đảo theo quy định của cơ quan có thẩm quyền.
6. Trẻ em mầm non 05 tuổi không thuộc đối tượng quy định tại khoản 5 Điều này được miễn học phí từ năm học 2024 - 2025 (được hưởng từ ngày 01 tháng 9 năm 2024).
...

Theo đó, trẻ mầm non 05 tuổi sẽ được miễn học phí trong năm học 2024 - 2025 dù không thuộc diện đặc biệt khó khăn, thuộc khu vực III vùng dân tộc, miền núi hoặc vùng bãi ngang ven biển, hải đảo theo quy định. Tuy nhiên, chế độ này chỉ được hưởng bắt đầu từ 01/9/2024 và dành cho trẻ đạt 05 tuổi trong năm học 2024 - 2025.

Như vậy, theo Nghị định 81/2021/NĐ-CP của Chính phủ, trẻ em mầm non 5 tuổi sẽ được miễn học phí trên toàn quốc bắt đầu từ ngày 01/9/2024, áp dụng cho năm học 2024-2025.

Từ ngày 01/9/2024, trẻ mầm non được miễn học phí trong trường hợp nào?

Từ ngày 01/9/2024, trẻ mầm non được miễn học phí trong trường hợp nào? (Hình từ Internet)

Năm 2024, đối tượng không phải đóng học phí?

Căn cứ Điều 14 Nghị định 81/2021/NĐ-CP quy định về đối tượng không phải đóng học phí gồm có:

Điều 14. Đối tượng không phải đóng học phí
1. Học sinh tiểu học trường công lập.
2. Người theo học các ngành chuyên môn đặc thù đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh theo quy định của Luật Giáo dục đại học. Các ngành chuyên môn đặc thù do Thủ tướng Chính phủ quy định.

Như vậy, đối tượng không phải đóng học phí bao gồm:

- Học sinh tiểu học trường công lập.

- Người theo học các ngành chuyên môn đặc thù đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh theo quy định của Luật Giáo dục đại học. Các ngành chuyên môn đặc thù do Thủ tướng Chính phủ quy định.

Trẻ học mẫu giáo tại cơ sở giáo dục thường xuyên theo chương trình giáo dục phổ thông bị khuyết tật có được hỗ trợ chi phí học tập không?

Căn cứ khoản 2 Điều 18 Nghị định 81/2021/NĐ-CP quy định về đối tượng được hỗ trợ chi phí học tập như sau:

Điều 18. Đối tượng được hỗ trợ chi phí học tập
1. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông, học viên học tại cơ sở giáo dục thường xuyên theo chương trình giáo dục phổ thông mồ côi cả cha lẫn mẹ.
2. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông, học viên học tại cơ sở giáo dục thường xuyên theo chương trình giáo dục phổ thông bị khuyết tật.
3. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông học viên học tại cơ sở giáo dục thường xuyên theo chương trình giáo dục phổ thông có cha mẹ thuộc diện hộ nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.
4. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông, học viên học tại cơ sở giáo dục thường xuyên theo chương trình giáo dục phổ thông ở thôn/bản đặc biệt khó khăn, xã khu vực III vùng dân tộc và miền núi, xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển hải đảo theo quy định của cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy, trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông, học viên học tại cơ sở giáo dục thường xuyên theo chương trình giáo dục phổ thông bị khuyết tật thuộc đối tượng được hỗ trợ chi phí học tập theo quy định.

Trân trọng!

Học phí
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Học phí
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị miễn giảm học phí dành cho sinh viên đang học tại trường đại học công lập mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Từ ngày 01/9/2024, trẻ mầm non được miễn học phí trong trường hợp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Bộ Giáo dục và đào tạo đề nghị tuyệt đối không để xảy ra tình trạng lạm thu đầu năm học 2024 - 2025?
Hỏi đáp Pháp luật
Học phí ngành Công nghệ thông tin tại các trường đại học năm 2024-2025 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức học phí Trường Đại học Luật Hà Nội năm 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Trường Đại học Khoa học Tự nhiên ĐHQG TPHCM mở thêm 03 ngành mới, mức học phí cao nhất lên đến 59,6 triệu đồng/năm?
Hỏi đáp Pháp luật
Học phí trường đại học Công nghiệp TPHCM năm 2024-2025 bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Học phí Trường Đại học Khoa học xã hội và nhân văn TPHCM năm 2024 là bao nhiêu, có tăng so với năm trước?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin gia hạn học phí mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị hỗ trợ chi phí học tập đối với trẻ em mẫu giáo, học sinh học tại cơ sở giáo dục thường xuyên công lập năm 2023?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Học phí
Nguyễn Thị Hiền
105 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Học phí
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào