Thiết lập trang thông tin điện tử sử dụng tên miền quốc gia có cần phải thông báo không?

Xin cho tôi hỏi: Có cần phải thực hiện thông báo cho cơ quan có thẩm quyền khi thiết lập trang thông tin điện tử sử dụng tên miền .vn không? (Câu hỏi từ anh Tài - Bình Định).

Thiết lập trang thông tin điện tử sử dụng tên miền quốc gia có cần phải thông báo không?

Căn cứ Điều 23 Luật Công nghệ thông tin 2006 quy định về thiết lập trang thông tin điện tử như sau:

Điều 23 Thiết lập trang thông tin điện tử
1. Tổ chức, cá nhân có quyền thiết lập trang thông tin điện tử theo quy định của pháp luật và chịu trách nhiệm quản lý nội dung và hoạt động trang thông tin điện tử của mình.
2. Tổ chức, cá nhân sử dụng tên miền quốc gia Việt Nam “.vn” khi thiết lập trang thông tin điện tử không cần thông báo với Bộ Bưu chính, Viễn thông. Tổ chức, cá nhân khi thiết lập trang thông tin điện tử không sử dụng tên miền quốc gia Việt Nam “.vn” phải thông báo trên môi trường mạng với Bộ Bưu chính, Viễn thông những thông tin sau đây:
a) Tên tổ chức ghi trong quyết định thành lập, giấy phép hoạt động, giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép mở văn phòng đại diện; tên cá nhân;
b) Số, ngày cấp, nơi cấp chứng minh thư nhân dân hoặc số, ngày cấp, nơi cấp hộ chiếu của cá nhân;
c) Địa chỉ trụ sở chính của tổ chức hoặc nơi thường trú của cá nhân;
d) Số điện thoại, số fax, địa chỉ thư điện tử;
đ) Các tên miền đã đăng ký.
...

Như vậy, tổ chức, cá nhân thiết lập trang thông tin điện tử sử dụng tên miền quốc gia Việt Nam .vn không cần thông báo với Bộ Thông tin và Truyền thông.

Tuy nhiên, đối với các tổ chức, cá nhân thiết lập trang thông tin điện tử không sử dụng tên miền quốc gia Việt Nam .vn thì phải thông báo trên môi trường mạng với Bộ Thông tin và Truyền thông.

Lưu ý: Bộ Bưu chính, Viễn thông theo Luật Công nghệ thông tin 2006 hiện nay đã được đổi tên thành Bộ Thông tin và Truyền thông.

Thiết lập trang thông tin điện tử sử dụng tên miền quốc gia Việt Nam .vn có cần phải thông báo không?

Thiết lập trang thông tin điện tử sử dụng tên miền quốc gia có cần phải thông báo không? (Hình từ Internet)

Không thông báo việc sử dụng tên miền quốc tế tới Bộ Thông tin và Truyền thông bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ điểm a khoản 2 Điều 44 Nghị định 15/2020/NĐ-CP sửa đổi bởi khoản 1 Điều 1 Nghị định 14/2022/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi sử dụng tên miền quốc tế không thông báo như sau:

Điều 44. Vi phạm các quy định về đăng ký, sử dụng tên miền Internet
...
2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Không thông báo việc sử dụng tên miền quốc tế tới Bộ Thông tin và Truyền thông;
b) Cấp lại tên miền cấp dưới tên miền quốc gia Việt Nam “.vn” đã đăng ký cho các đối tượng không phải là đơn vị thành viên thuộc tổ chức của mình hoặc cấp lại tên miền cấp dưới tên miền quốc gia Việt Nam “.vn” đã đăng ký cho các cơ quan, tổ chức, cá nhân khác;
c) Thông tin đăng ký sử dụng tên miền không chính xác, không trung thực;
d) Mạo danh tổ chức, cá nhân khác để thực hiện việc đăng ký tên miền.
...

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 3 Điều 4 Nghị định 15/2020/NĐ-CP sửa đổi bởi khoản 1 Điều 1 Nghị định 14/2022/NĐ-CP, bổ sung bởi điểm b và c khoản 5 Điều 1 Nghị định 14/2022/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền vi phạm hành chính như sau:

Điều 4. Quy định về mức phạt tiền và thẩm quyền phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức
...
3. Mức phạt tiền quy định từ Chương II đến Chương VII tại Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của tổ chức, trừ quy định tại Điều 106 Nghị định này. Trường hợp cá nhân có hành vi vi phạm như của tổ chức thì mức phạt tiền bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức.
...

Như vậy, tổ chức có hành vi không thông báo việc sử dụng tên miền quốc tế tới Bộ Thông tin và Truyền thông sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

Lưu ý: Mức phạt tiền nêu trên áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của tổ chức, đối với cá nhân có cùng hành vi vi phạm thì áp dụng mức phạt tiền bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức.

Thiết lập trang thông tin điện tử của cơ quan nhà nước phải đáp ứng các yêu cầu nào?

Căn cứ Điều 20 Nghị định 64/2007/NĐ-CP quy định chi tiết về yêu cầu của trang thông tin điện tử của cơ quan nhà nước.

Theo đó, thiết lập trang thông tin điện tử của cơ quan nhà nước phải đáp ứng các yêu cầu sau:

- Bảo đảm cho tổ chức, cá nhân truy nhập thuận tiện;

- Hỗ trợ tổ chức, cá nhân truy nhập và sử dụng các biểu mẫu trên trang thông tin điện tử (nếu có);

- Bảo đảm tính chính xác và sự thống nhất về nội dung của thông tin trên trang thông tin điện tử;

- Cập nhật thường xuyên và kịp thời thông tin trên trang thông tin điện tử;

- Thực hiện quy định của pháp luật về bảo vệ bí mật nhà nước.

- Áp dụng các tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật quy định;

- Hiển thị thông tin nhanh chóng;

- Có công cụ tìm kiếm thông tin dễ sử dụng và cho kết quả đúng nội dung cần tìm kiếm;

- Quy định rõ thời hạn tồn tại trực tuyến của từng loại thông tin.

Trân trọng!

Khoa học và công nghệ
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Khoa học và công nghệ
Hỏi đáp Pháp luật
Quỹ đầu tư mạo hiểm công nghệ cao quốc gia là gì? Ai được Quỹ đầu tư mạo hiểm công nghệ cao quốc gia đầu tư?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện để cá nhân đăng ký chủ nhiệm nhiệm vụ khoa học và công nghệ của Bộ Công Thương gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng thuê đảm nhiệm chức danh lãnh đạo tổ chức khoa học và công nghệ công lập năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hoạt động viễn thám là gì? Sản phẩm viễn thám bao gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Đến 2030, 100% đô thị có ứng dụng AI giải quyết ít nhất 01 vấn đề bức thiết của xã hội tại đô thị?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề xuất thành lập Quỹ hỗ trợ đầu tư để tài trợ, hỗ trợ hoạt động đầu tư công nghệ cao, chuyển đổi xanh?
Hỏi đáp Pháp luật
Cản trở hoạt động đo đạc hợp pháp bị xử phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Tiêu chuẩn xét tặng Giải thưởng Hồ Chí Minh đối với công trình nghiên cứu khoa học áp dụng từ 10/04/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Dự kiến phần mềm giúp người dân phòng chống lừa đảo sẽ ra mắt vào tháng 7/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thiết lập trang thông tin điện tử sử dụng tên miền quốc gia có cần phải thông báo không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khoa học và công nghệ
Trần Thị Ngọc Huyền
195 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Khoa học và công nghệ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào