Đề xuất các trường hợp phải đánh lại số nhà từ tháng 8/2024 trong Dự thảo Thông tư quy định đánh số và gắn biển số nhà?

Xin cho tôi hỏi: Theo Dự thảo mới ra, có các trường hợp nào được Bộ Xây dựng đề xuất phải thực hiện đánh lại số nhà? (Câu hỏi từ chị Hồng - TP Hồ Chí Minh).

Đề xuất các trường hợp phải đánh lại số nhà từ tháng 8/2024 trong Dự thảo Thông tư quy định đánh số và gắn biển số nhà?

Căn cứ khoản 1 Điều 18 Dự thảo Thông tư quy định đánh số và gắn biển số nhà quy định về các trường hợp phải đánh lại số nhà như sau:

Điều 18. Xử lý tồn tại về đánh số, gắn biển số nhà tại các tuyến giao thông, các nhà chung cư đã được đánh số, gắn biển số nhà
1. Các trường hợp phải đánh lại số và gắn mới biển số nhà theo nguyên tắc quy định tại Điều 5 và Điều 6 của Thông tư này bao gồm:
a) Các tuyến giao thông đã đánh số nhà nhưng phát sinh nhiều nhà xây mới hoặc tồn tại nhiều số nhà tự phát;
b) Các tuyến giao thông đã đặt tên và đánh số nhà nhưng được mở rộng, cải tạo, số nhà cũ đã giải phóng mặt bằng; các ngõ được mở rộng thành đường, phố và được đặt tên;
c) Các tuyến đường, phố đã đánh số nhà nhưng được mở nối dài từ phía đầu đường mà phần nối dài đó không được đặt tên đường, phố mới;
d) Các ngõ, ngách, hẻm của tuyến đường, phố khác có lối ra đường, phố mới mở rộng và được đặt tên;
đ) Các tuyến giao thông quy định tại Điều 6 của Thông tư này được UBND cấp tỉnh quyết định đánh lại số và gắn mới biển số nhà;
e) Trường hợp một đường, phố cũ phân chia thành nhiều đường, phố mới hoặc nhiều đường, phố cũ được nhập thành đường phố mới.
g) Các nhà chung cư sử dụng số căn hộ trái nguyên tắc đánh số quy định tại Thông tư này.
...

Như vậy, Dự thảo Thông tư quy định đánh số và gắn biển số nhà đã đề xuất 07 trường hợp phải thực hiện đánh lại số nhà nếu Dự thảo được thông qua và có hiệu lực thi hành từ tháng 8/2024, bao gồm:

- Các tuyến giao thông đã đánh số nhà nhưng phát sinh nhiều nhà xây mới hoặc tồn tại nhiều số nhà tự phát;

- Các tuyến giao thông đã đặt tên và đánh số nhà nhưng được mở rộng, cải tạo, số nhà cũ đã giải phóng mặt bằng, các ngõ được mở rộng thành đường, phố và được đặt tên;

- Các tuyến đường, phố đã đánh số nhà nhưng được mở nối dài từ phía đầu đường mà phần nối dài đó không được đặt tên đường, phố mới;

- Các ngõ, ngách, hẻm của tuyến đường, phố khác có lối ra đường, phố mới mở rộng và được đặt tên;

- Các tuyến giao thông quy định chưa có nhà xây liên tục và đoạn đường mới xây dựng kéo dài tuyến giao thông đã đánh số nhà được UBND cấp tỉnh quyết định đánh lại số và gắn mới biển số nhà;

- Một đường, phố cũ phân chia thành nhiều đường, phố mới hoặc nhiều đường, phố cũ được nhập thành đường phố mới;

- Các nhà chung cư sử dụng số căn hộ trái nguyên tắc đánh số.

Theo đó, so với Quyết định 05/2006/QĐ-BXD đang được áp dụng hiện nay chỉ quy định thực hiện đánh lại số nhà trong trường hợp đường, phố có nhiều nhà mới được xây thêm và có nhiều nhà đánh số sai nguyên tắc.

Dự thảo mới đã đề xuất thêm nhiều trường hợp đánh lại số nhà nhằm giải quyết tình trạng loạn số nhà được người dân phản ánh trong thời gian qua.

Đề xuất các trường hợp phải đánh lại số nhà từ tháng 8/2024 trong Dự thảo Thông tư quy định đánh số và gắn biển số nhà?

Đề xuất các trường hợp phải đánh lại số nhà từ tháng 8/2024 trong Dự thảo Thông tư quy định đánh số và gắn biển số nhà? (Hình từ Internet)

Đánh tên hẻm và chiều đánh số nhà trong hẻm được quy định như thế nào trong Dự thảo?

Căn cứ khoản 6 Điều 5 Dự thảo Thông tư quy định đánh số và gắn biển số nhà quy định về đánh tên hẻm và chiều đánh số nhà trong hẻm như sau:

Điều 5. Đánh số nhà mặt đường, mặt phố; tên ngõ, ngách, hẻm và đánh số nhà trong ngõ, ngách, hẻm
...
6. Việc đánh tên hẻm và chiều đánh số nhà trong hẻm được thực hiện theo quy định sau đây:
a) Trường hợp hẻm chưa có tên riêng thì tên hẻm được đặt tên theo số nhà trong ngách và có số nhà nhỏ hơn nằm kề ngay trước đầu hẻm;
b) Trường hợp hẻm chỉ có một đầu thông ra ngách: Chiều đánh số nhà được thực hiện từ nhà đầu sát với ngách đến nhà cuối hẻm;
c) Trường hợp hẻm nối thông giữa hai ngách: Đối với hẻm đã được đặt tên, chiều đánh số nhà từ nhà đầu hẻm sát với ngách mà hẻm mang tên đến cuối hẻm; đối với hẻm chưa được đặt tên, chiều đánh số nhà từ nhà đầu hẻm sát với ngách có mặt cắt ngang lớn hơn đến cuối hẻm.

Như vậy, việc đánh tên hẻm và chiều đánh số nhà trong hẻm được đề xuất thực hiện như sau:

- Hẻm chưa có tên riêng: đặt tên theo số nhà trong ngách và có số nhà nhỏ hơn nằm kề ngay trước đầu hẻm;

- Hẻm chỉ có một đầu thông ra ngách: Chiều đánh số nhà được thực hiện từ nhà đầu sát với ngách đến nhà cuối hẻm;

- Hẻm nối thông giữa hai ngách:

+ Hẻm đã được đặt tên: chiều đánh số nhà từ nhà đầu hẻm sát với ngách mà hẻm mang tên đến cuối hẻm;

+ Hẻm chưa được đặt tên: chiều đánh số nhà từ nhà đầu hẻm sát với ngách có mặt cắt ngang lớn hơn đến cuối hẻm.

Nguyên tắc đánh số nhà hiện nay như thế nào?

Căn cứ Điều 4 Quy chế đánh số và gắn biển số nhà ban hành kèm theo Quyết định 05/2006/QĐ-BXD về nguyên tắc đánh số nhà mặt đường và nhà trong ngõ, trong ngách.

Theo đó, việc đánh số nhà mặt đường và nhà trong ngõ, trong ngách hiện nay đang được áp dụng theo các nguyên tắc sau:

- Nguyên tắc đánh số nhà:

+ Sử dụng dãy số tự nhiên (1, 2, 3..., n) với thứ tự từ số nhỏ đến số lớn theo chiều được quy định.

+ Nhà bên trái lấy số lẻ (1, 3, 5, 7...), nhà bên phải lấy số chẵn (2, 4, 6, 8...).

- Nguyên tắc chiều đánh số nhà:

+ Thực hiện theo hướng từ Bắc xuống Nam, từ Đông sang Tây, từ Đông Bắc sang Tây Nam, từ Đông Nam sang Tây Bắc;

+ Ngõ chỉ có một đầu thông ra đường, phố: từ nhà đầu ngõ sát với đường, phố đến nhà cuối ngõ.

+ Ngõ đặt tên theo đường, phố và ngõ thông ra đường, phố cả hai phía: từ nhà đầu ngõ sát với đường, phố mà ngõ mang tên đến cuối ngõ bên kia.

+ Ngách chỉ có một đầu thông ra ngõ: từ nhà đầu ngách sát với ngõ đến nhà cuối ngách;

+ Ngõ hoặc ngách chưa có tên: tên ngõ hoặc ngách được lấy theo số nhà mặt đường nằm kề ngay trước đầu ngõ hoặc ngách đó, chiều đánh số thực hiện như các quy định trên.

Lưu ý: Dự thảo Thông tư quy định đánh số và gắn biển số nhà đang được lấy ý kiến từ ngày 13/5/2024.

Xem thêm nội dung chi tiết Dự thảo Thông tư quy định đánh số và gắn biển số nhà tại đây.

Trân trọng!

Biển số nhà
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Biển số nhà
Hỏi đáp Pháp luật
Biển số nhà mặt đường có màu sắc và kích thước như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề xuất các trường hợp phải đánh lại số nhà từ tháng 8/2024 trong Dự thảo Thông tư quy định đánh số và gắn biển số nhà?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị cấp số nhà mới nhất hiện nay? Cách đánh số nhà trong ngõ, ngách như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Biển số nhà
Trần Thị Ngọc Huyền
128 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Biển số nhà
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào