Chứng chỉ hành nghề dược bị mất có được cấp lại không?

Cho tôi hỏi: Chứng chỉ hành nghề dược bị mất có được cấp lại không? Trường hợp nào bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược? Câu hỏi của anh Vinh đến từ Bình Thuận.

Chứng chỉ hành nghề dược bị mất có được cấp lại không?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 12 Luật Dược 2016 quy định như sau:

Điều 12. Cấp, cấp lại, điều chỉnh nội dung Chứng chỉ hành nghề dược
1. Cấp Chứng chỉ hành nghề dược được thực hiện theo hình thức xét duyệt cho người đề nghị hoặc hình thức thi cho người có nhu cầu và áp dụng đối với trường hợp sau đây:
a) Người đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược lần đầu;
b) Người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề dược nhưng Chứng chỉ hành nghề dược bị thu hồi theo quy định tại Điều 28 của Luật này.
Trường hợp bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược theo quy định tại khoản 4, 6, 10 hoặc 11 Điều 28 của Luật này thì Chứng chỉ hành nghề dược chỉ được cấp sau 12 tháng kể từ ngày bị thu hồi.
2. Cấp lại Chứng chỉ hành nghề dược áp dụng đối với trường hợp bị mất hoặc hư hỏng.
3. Điều chỉnh nội dung Chứng chỉ hành nghề dược áp dụng đối với trường hợp người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề dược nhưng có thay đổi phạm vi hành nghề, hình thức cấp Chứng chỉ hành nghề dược hoặc thông tin của người được cấp Chứng chỉ hành nghề dược.

Theo đó, trong trường hợp chứng chỉ hành nghề dược bị mất thì cá nhân có nhu cầu được xét cấp lại chứng chỉ hành nghề dược để tiếp tục sử dụng.

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/13052024/hanh-nghe-duoc.jpg

Chứng chỉ hành nghề dược bị mất có được cấp lại không? (Hình từ Internet)

Trường hợp nào bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược?

Căn cứ theo Điều 28 Luật Dược 2016, các trường hợp bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược bao gồm:

- Chứng chỉ hành nghề dược được cấp không đúng thẩm quyền.

- Người được cấp Chứng chỉ hành nghề dược đề nghị thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược của mình.

- Chứng chỉ hành nghề dược bị ghi sai do lỗi của cơ quan cấp Chứng chỉ hành nghề dược.

- Giả mạo giấy tờ trong hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược.

- Cá nhân có từ 02 Chứng chỉ hành nghề dược trở lên.

- Người có chứng chỉ hành nghề cho thuê, cho mượn, thuê, mượn hoặc cho người khác sử dụng Chứng chỉ hành nghề dược.

- Người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề dược không đáp ứng một trong các điều kiện được cấp Chứng chỉ hành nghề dược quy định tại Điều 13 hoặc khoản 2 Điều 14 Luật Dược 2016.

- Người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề dược mà không hành nghề trong thời gian 12 tháng liên tục.

- Người hành nghề dược không có giấy xác nhận hoàn thành chương trình đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề dược hoặc kể từ ngày có giấy xác nhận hoàn thành chương trình đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược gần nhất.

- Vi phạm đạo đức nghề nghiệp trong hành nghề dược gây hậu quả đến tính mạng hoặc ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe con người.

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính bằng hình thức tước Chứng chỉ hành nghề dược từ 02 lần trở lên đối với một hành vi vi phạm.

Chứng chỉ hành nghề dược hết hiệu lực khi nào?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 29 Luật Dược 2016 quy định như sau:

Điều 29. Quản lý Chứng chỉ hành nghề dược
1. Mỗi cá nhân chỉ được cấp một Chứng chỉ hành nghề dược. Trên Chứng chỉ hành nghề dược ghi đầy đủ phạm vi hành nghề mà người có Chứng chỉ hành nghề dược đáp ứng điều kiện và được phép hành nghề. Chứng chỉ hành nghề dược không quy định thời hạn hiệu lực và có giá trị trong phạm vi cả nước.
Chứng chỉ hành nghề dược hết hiệu lực khi người hành nghề chết hoặc mất tích theo quyết định, bản án của Tòa án hoặc không có giấy xác nhận hoàn thành đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề dược hoặc kể từ ngày có giấy xác nhận hoàn thành chương trình đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược gần nhất.
2. Việc thừa nhận Chứng chỉ hành nghề dược giữa các nước được thực hiện theo quy định của thỏa thuận quốc tế mà Việt Nam là một bên, Điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.
3. Nội dung cơ bản của Chứng chỉ hành nghề dược bao gồm:
a) Thông tin cá nhân của người hành nghề dược;
b) Văn bằng chuyên môn;
c) Hình thức hành nghề;
d) Phạm vi hoạt động chuyên môn;
đ) Hình thức cấp Chứng chỉ hành nghề dược theo hình thức xét duyệt hoặc hình thức thi; thời gian thi trong trường hợp cấp theo hình thức thi;
e) Ngày cấp, cơ quan cấp, ngày có hiệu lực.
...

Như vậy, chứng chỉ hành nghề dược hết hiệu lực khi thuộc các trường hợp sau đây:

- Người hành nghề chết hoặc mất tích theo quyết định, bản án của Tòa án.

- Người hành nghề không có giấy xác nhận hoàn thành đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề dược hoặc kể từ ngày có giấy xác nhận hoàn thành chương trình đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược gần nhất.

Trân trọng!

Chứng chỉ hành nghề dược
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Chứng chỉ hành nghề dược
Hỏi đáp Pháp luật
Chứng chỉ hành nghề dược bị mất có được cấp lại không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược mới nhất 2023? Thủ tục đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hành nghề dược trong thời gian bị tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề dược bị xử phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Phải công khai danh sách nhân viên có Chứng chỉ hành nghề dược tối đa trong bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách ghi giấy xác nhận thời gian thực hành tại cơ sở thực hành chuyên môn về dược mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Dược sĩ giả mạo giấy tờ trong hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề dược có bị xử phạt không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian làm việc tại nhà thuốc có được tính là thời gian thực hành khi cấp chứng chỉ hành nghề dược không?
Hỏi đáp pháp luật
Để được cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh có thể dùng bằng thạc sĩ y học không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân có được có 02 chứng chỉ hành nghề dược không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người có 02 tiền sự có được cấp Chứng chỉ hành nghề dược không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chứng chỉ hành nghề dược
Nguyễn Thị Kim Linh
44 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chứng chỉ hành nghề dược
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào