Cách tính tỷ lệ học sinh lớp 9 được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở năm 2024?

Xin cho tôi hỏi: Tính tỷ lệ học sinh được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở để thống kê giáo dục như thế nào? (Câu hỏi từ chị Phương Anh - Đồng Nai).

Cách tính tỷ lệ học sinh lớp 9 được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở năm 2024?

Căn cứ Tiểu mục 2.2 Mục 2 Phụ lục 2 ban hành kèm theo Thông tư 03/2024/TT-BGDĐT quy định về cách tính tỷ lệ học sinh lớp 9 được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở như sau:

2. GIÁO DỤC PHỔ THÔNG
...
2.2. Trung học cơ sở
...
2210. Tỷ lệ học sinh được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở
a. Khái niệm, phương pháp tính;
- Học sinh được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở là học sinh học hết chương trình trung học cơ sở, đủ điều kiện theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo, được Trưởng Phòng Giáo dục và Đào tạo công nhận tốt nghiệp và cấp bằng tốt nghiệp trung học cơ sở.
- Tỷ lệ học sinh được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở là tỷ lệ phần trăm giữa số học sinh được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở so với số học sinh học ở lớp 09 đủ điều kiện xét tốt nghiệp.
Công thức tính:
...

Như vậy, tỷ lệ học sinh lớp 9 được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở là tỷ lệ % giữa số học sinh được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở so với số học sinh lớp 09 đủ điều kiện xét tốt nghiệp trong năm, được tính theo công thức sau:

Tỷ lệ học sinh = (Số học sinh được công nhận tốt nghiệp / Số học sinh lớp 09 đủ điều kiện xét tốt nghiệp) x 100

Trong đó: Học sinh được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở là học sinh học hết chương trình trung học cơ sở, đủ điều kiện theo quy định và được Trưởng Phòng Giáo dục và Đào tạo công nhận tốt nghiệp và cấp bằng tốt nghiệp trung học cơ sở.

Cách tính tỷ lệ học sinh lớp 9 được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở năm 2024?

Cách tính tỷ lệ học sinh lớp 9 được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở năm 2024? (Hình từ Internet)

Học sinh lớp 9 được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở khi đáp ứng đủ các điều kiện nào?

Căn cứ Điều 4 Quy chế xét công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở ban hành kèm theo Thông tư 31/2023/TT-BGDĐT quy định về điều kiện được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở như sau:

Điều 4. Điều kiện công nhận tốt nghiệp
Học sinh được công nhận tốt nghiệp nếu có đủ các điều kiện sau:
1. Không quá 21 tuổi (tính theo năm) đối với học sinh học hết Chương trình giáo dục phổ thông cấp trung học cơ sở; từ 15 tuổi trở lên (tính theo năm) đối với học viên học hết Chương trình giáo dục thường xuyên cấp trung học cơ sở.
Trường hợp học sinh ở nước ngoài về nước, học vượt lớp, học ở độ tuổi cao hơn tuổi quy định, thực hiện theo quy định về độ tuổi theo cấp học của Bộ Giáo dục và Đào tạo.
2. Đã hoàn thành Chương trình giáo dục phổ thông cấp trung học cơ sở hoặc Chương trình giáo dục thường xuyên cấp trung học cơ sở.
3. Có đầy đủ hồ sơ theo quy định tại Điều 6 của Quy chế này.

Như vậy, học sinh lớp 9 được công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở khi đáp ứng đủ các điều kiện sau:

- Học sinh học hết Chương trình GDPT cấp trung học cơ sở: không quá 21 tuổi tính theo năm;

- Học viên học hết Chương trình GDTX cấp trung học cơ sở: từ 15 tuổi trở lên tính theo năm;

- Học sinh ở nước ngoài về nước, học vượt lớp, học ở độ tuổi cao hơn tuổi quy định: thực hiện theo quy định về độ tuổi theo cấp học của Bộ Giáo dục và Đào tạo;

- Đã hoàn thành Chương trình GDPT cấp trung học cơ sở hoặc Chương trình GDTX cấp trung học cơ sở;

- Có đầy đủ hồ sơ dự xét công nhận tốt nghiệp.

Hồ sơ dự xét công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở bao gồm những gì?

Căn cứ Điều 6 Quy chế xét công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở ban hành kèm theo Thông tư 31/2023/TT-BGDĐT quy định về hồ sơ dự xét công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở.

Theo đó, hồ sơ dự xét công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở bao gồm các giấy tờ sau:

- Học sinh học hết lớp 9 trong năm tổ chức xét công nhận tốt nghiệp: học bạ học sinh;

- Trường hợp còn lại:

+ Đơn đăng kí dự xét công nhận tốt nghiệp;

+ Bản sao hợp lệ giấy khai sinh hoặc căn cước công dân hoặc thẻ căn cước;

+ Bản chính học bạ học sinh hoặc bản in học bạ điện tử có xác nhận của cơ sở giáo dục nơi đã học hết lớp 9.

+ Trường hợp mất bản chính học bạ hoặc không có bản in học bạ điện tử thì phải có bản xác nhận kết quả rèn luyện và kết quả học tập lớp 9 của cơ sở giáo dục nơi đã học hết lớp 9.

Trân trọng!

Trung học cơ sở
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Trung học cơ sở
Hỏi đáp Pháp luật
Bộ đề thi và đáp án giữa kì 2 Ngữ văn 8 Kết nối tri thức 2024 kèm file tải về?
Hỏi đáp Pháp luật
Trọn bộ danh mục sách giáo khoa lớp 6 năm học 2024-2025?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề thi văn giữa kì 2 lớp 6 2024 - Đề thi giữa kì 2 văn 6 Kết nối tri thức có đáp án?
Hỏi đáp Pháp luật
Chưa tốt nghiệp trung học cơ sở có đủ điều kiện đăng ký học nghề không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu lời dẫn chương trình lễ bế giảng trường THCS, THPT năm học 2023-2024? Trách nhiệm của Phòng GD-ĐT trong việc đánh giá kết quả rèn luyện học sinh THCS, THPT theo Thông tư 22 ra sao?
Hỏi đáp Pháp luật
Tải Mẫu đơn xin nhập học lớp 6 kèm theo cách viết mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Bao nhiêu môn trên 8 thì được học sinh giỏi cấp 2? Tiêu chuẩn học sinh giỏi cấp 2 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Tiêu chuẩn cơ sở vật chất tối thiểu đối với trường trung học cơ sở năm 2024 là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Lịch tuyển sinh lớp 6 năm học 2024-2025 tại Hà Nội chi tiết?
Hỏi đáp Pháp luật
Công thức tính tỷ lệ học sinh lớp 9 hoàn thành cấp trung học cơ sở để thống kê giáo dục cuối năm học 2023-2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trung học cơ sở
Trần Thị Ngọc Huyền
248 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Trung học cơ sở
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào