Rằm tháng 4 2024 là ngày mấy dương lịch? Rằm tháng 4 là thứ mấy? Rằm tháng 4 có phải Ngày lễ Phật đản không?

Tôi có câu hỏi: Rằm tháng 4 2024 là ngày mấy dương lịch? Rằm tháng 4 là thứ mấy? Quy định về quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo như thế nào? (Câu hỏi của chị Mỹ Hồng - Bình Định)

Rằm tháng 4 2024 là ngày mấy dương lịch? Rằm tháng 4 là thứ mấy? Rằm tháng 4 có phải Ngày lễ Phật đản không?

Căn cứ theo lịch âm 2024, rằm tháng 4 2024 (tức là ngày 15/04 Âm lịch) là ngày 22 tháng 05 Dương lịch rơi vào Thứ Tư trong tuần.

Theo Thông bạch 88/TB-HĐTS năm 2024 về việc hướng dẫn Tổ chức Đại lễ Phật đản Phật lịch 2568, thời gian tổ chức sẽ diễn ra từ ngày 01/04 đến 15/04 Giáp Thìn (tức 08/05/2024 đến 22/05/2024 Dương lịch). Trong đó, Chính lễ (Ngày lễ Phật đản chính thức) là ngày 15 tháng 4 năm Giáp Thìn (tức 22/05/2024 Dương lịch).

Chính vì vậy, rằm tháng 4 là Ngày lễ Phật đản, là một trong những ngày lễ quan trọng của Phật giáo, kỷ niệm ngày Đức Phật Thích Ca Mâu Ni ra đời.

Chi tiết Thông bạch 88/TB-HĐTS năm 2024 tại đây.

Tải về

Rằm tháng 4 2024 là ngày mấy dương lịch? Rằm tháng 4 là thứ mấy? Rằm tháng 4 có phải Ngày lễ Phật đản không?

Rằm tháng 4 2024 là ngày mấy dương lịch? Rằm tháng 4 là thứ mấy? Rằm tháng 4 có phải Ngày lễ Phật đản không? (Hình từ Internet)

Thắp hương vào rằm tháng 4 tại lễ hội không đúng nơi quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo quy định tai khoản 1 Điều 14 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định về tổ chức lễ hội như sau:

Điều 14. Vi phạm quy định về tổ chức lễ hội
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Thắp hương hoặc đốt vàng mã không đúng nơi quy định;
b) Nói tục, chửi thề, xúc phạm tâm linh gây ảnh hưởng đến không khí trang nghiêm của lễ hội;
c) Mặc trang phục không lịch sự hoặc không phù hợp với truyền thống văn hóa Việt Nam.
2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Không báo cáo bằng văn bản kết quả tổ chức lễ hội đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định;
b) Chèo kéo người tham dự lễ hội sử dụng dịch vụ, hàng hóa của mình.
......

Ngoài ra, căn cứ tại Điều 5 Nghị định 38/2021/NĐ-CP sửa đổi bởi khoản 2 Điều 1 Nghị định 128/2022/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền và thẩm quyền phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức như sau:

Điều 5. Quy định về mức phạt tiền và thẩm quyền phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức
....
2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II và Chương III Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại các khoản 2, 5, 6 và 7 Điều 10; các khoản 4, 5, 6 và 7 Điều 10a; điểm a khoản 2, các khoản 3, 5 và 6, các điểm a, b, c và d khoản 7 Điều 14; các khoản 1, 2, 3, 4 và điểm b khoản 5 Điều 21; các khoản 1, 2, 3, 4 và điểm b khoản 5 Điều 23; khoản 1 Điều 24; các Điều 30, 38, 39 và 40 Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức
3. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Thông qua quy định trên, trường hợp thắp hương vào rằm tháng 4 tại lễ hội không đúng nơi quy định bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.

Mức phạt này áp dụng đối với cá nhân, đối với tổ chức có cùng vi phạm thì mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo của mọi người được quy định như thế nào?

Theo quy định Điều 8 Luật Tín ngưỡng, tôn giáo 2016, quyền tự do tín ngưỡng tôn giáo của mọi người được quy định như sau:

- Mọi người có quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo, theo hoặc không theo một tôn giáo nào.

- Mỗi người có quyền bày tỏ niềm tin tín ngưỡng, tôn giáo; thực hành lễ nghi tín ngưỡng, tôn giáo; tham gia lễ hội; học tập và thực hành giáo lý, giáo luật tôn giáo.

- Mỗi người có quyền vào tu tại cơ sở tôn giáo, học tại cơ sở đào tạo tôn giáo, lớp bồi dưỡng của tổ chức tôn giáo. Người chưa thành niên khi vào tu tại cơ sở tôn giáo, học tại cơ sở đào tạo tôn giáo phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

- Chức sắc, chức việc, nhà tu hành có quyền thực hiện lễ nghi tôn giáo, giảng đạo, truyền đạo tại cơ sở tôn giáo hoặc địa điểm hợp pháp khác.

- Người bị tạm giữ, người bị tạm giam theo quy định của pháp luật về thi hành tạm giữ, tạm giam; người đang chấp hành hình phạt tù; người đang chấp hành biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc có quyền sử dụng kinh sách, bày tỏ niềm tin tín ngưỡng, tôn giáo.

Trân trọng!

Tìm hiểu Pháp luật
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Tìm hiểu Pháp luật
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân có thể tố giác về hành vi bạo lực gia đình ở Ủy ban nhân dân cấp xã không?
Hỏi đáp Pháp luật
Công tác xã hội viên chuyên ngành công tác xã hội áp dụng hệ số lương là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Tra cứu danh sách mã vùng điện thoại cố định của 63 tỉnh thành ở Việt Nam năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu bài thi Đại sứ văn hóa đọc 2024 ngắn gọn cho học sinh tiểu học: Nhân vật nào đã truyền cảm hứng, hướng tới lối sống tích cực, có trách nhiệm và phát triển đất nước?
Hỏi đáp Pháp luật
1 tháng 6 năm 2024 là ngày bao nhiêu âm lịch? Người lao động có được nghỉ 1 tháng 6 năm 2024 không?
Hỏi đáp Pháp luật
Lịch âm hôm nay 2024 - âm lịch hôm nay - xem lịch âm, dương 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu bài dự thi đại sứ văn hóa đọc 2024: Hãy sáng tác một tác phẩm văn học nhằm lan tỏa tình yêu đọc sách, khơi dậy trách nhiệm với bản thân, gia đình, xã hội?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu bài thi hãy xây dựng kế hoạch hành động phát triển văn hóa đọc cho bản thân và cộng đồng 2024? Mục tiêu Đề án phát triển văn hóa đọc trong cộng đồng đến năm 2030 là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Người chỉ huy dẫn đầu Đại đoàn 308 tiến vào tiếp quản Thủ đô trong ngày 10/10/1954 là ai?
Hỏi đáp Pháp luật
Sau Cách mạng Tháng Tám, Thủ đô Hà Nội gồm bao nhiêu khu nội thành và xã ngoại thành?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tìm hiểu Pháp luật
Dương Thanh Trúc
2,889 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tìm hiểu Pháp luật
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào