Hỗ trợ siêu thị giảm giá để thực hiện chương trình khuyến mãi thì có phải thông báo chương trình khuyến mãi không?

Cho tôi hỏi: Hỗ trợ siêu thị giảm giá để thực hiện chương trình khuyến mãi thì có phải thông báo chương trình khuyến mãi không? - Câu hỏi của anh Thiên (Tp.HCM).

Hỗ trợ siêu thị giảm giá để thực hiện chương trình khuyến mãi thì có phải thông báo chương trình khuyến mãi không?

Tại khoản 1 Điều 2 Nghị định 81/2018/NĐ-CP, thương nhận hỗ trợ siêu thị giảm giá có quy định như sau:

Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Thương nhân thực hiện khuyến mại, gồm:
a) Thương nhân sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ trực tiếp thực hiện khuyến mại hoặc thực hiện khuyến mại thông qua các thương nhân phân phối (bán buôn, bán lẻ, đại lý, nhượng quyền thương mại và các thương nhân phân phối khác theo quy định của pháp luật);
b) Thương nhân kinh doanh dịch vụ khuyến mại thực hiện khuyến mại cho hàng hóa, dịch vụ của thương nhân khác theo thỏa thuận với thương nhân đó.
....

Tại điểm a khoản 1 Điều 16 Nghị định 81/2018/NĐ-CP có quy định về nghĩa vụ của thương nhân thực hiện hỗ trợ siêu thị giảm giá để thực hiện chương trình khuyến mãi như sau:

Điều 16. Nghĩa vụ của thương nhân thực hiện khuyến mại
1. Đối với trường hợp quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Nghị định này:
a) Thông báo, đăng ký thực hiện khuyến mại với cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
b) Chịu hoàn toàn trách nhiệm trước pháp luật và khách hàng về chương trình khuyến mại (trừ trường hợp thuê thương nhân kinh doanh dịch vụ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 2 Nghị định này);
c) Cung cấp cho khách hàng, các thương nhân phân phối và các bên liên quan đầy đủ, chính xác và rõ ràng các nội dung thông tin phải thông báo công khai theo quy định tại Điều 97 Luật thương mại;
d) Các nghĩa vụ khác theo quy định tại Điều 96 Luật thương mại và Nghị định này.
2. Đối với trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 2 Nghị định này:
a) Các nghĩa vụ theo quy định tại Khoản 5 Điều 96 Luật thương mại và Nghị định này;
b) Chịu trách nhiệm trước pháp luật và khách hàng đối với các hoạt động thuộc phạm vi hợp đồng dịch vụ khuyến mại.

Như vậy, khi hỗ trợ siêu thị giảm giá để thực hiện chương trình khuyến mãi thì thương nhân có nghĩa vụ phải thông báo chương trình khuyến mãi.

Hỗ trợ siêu thị giảm giá để thực hiện chương trình khuyến mãi thì có phải thông báo chương trình khuyến mãi không?

Hỗ trợ siêu thị giảm giá để thực hiện chương trình khuyến mãi thì có phải thông báo chương trình khuyến mãi không? (Hình từ Internet)

Nội dung thông báo thực hiện khuyến mại bao gồm những nội dung gì?

Tại khoản 5 Điều 17 Nghị định 81/2018/NĐ-CP có quy định nội dung thông báo thực hiện khuyến mại bao gồm những nội dung sau:

- Tên thương nhân thực hiện khuyến mại;

- Tên chương trình khuyến mại;

- Địa bàn thực hiện khuyến mại (các tỉnh, thành phố nơi thương nhân thực hiện khuyến mại);

- Hình thức khuyến mại;

- Hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại;

- Hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại (giải thưởng, quà tặng);

- Thời gian thực hiện khuyến mại;

- Khách hàng của chương trình khuyến mại (đối tượng hưởng khuyến mại);

- Cơ cấu giải thưởng và tổng giá trị giải thưởng của chương trình khuyến mại;

- Nội dung chi tiết chương trình khuyến mại.

- Trường hợp nhiều thương nhân cùng phối hợp thực hiện chương trình khuyến mại thì phải nêu rõ tên của các thương nhân cùng thực hiện, nội dung tham gia cụ thể và trách nhiệm cụ thể của từng thương nhân tham gia thực hiện trong chương trình.

Trường hợp sửa đổi, bổ sung nội dung chương trình khuyến mại thì có thể thực hiện thông báo bằng hình thức gì?

Tại Điều 18 Nghị định 81/2018/NĐ-CP có quy định thông báo sửa đổi, bổ sung nội dung Chương trình khuyến mại như sau:

Điều 18. Thông báo sửa đổi, bổ sung nội dung Chương trình khuyến mại
1. Trường hợp sửa đổi, bổ sung nội dung chương trình khuyến mại đã được thông báo đến Sở Công Thương trước đó, thương nhân trước khi sửa đổi, bổ sung phải thực hiện thủ tục hành chính thông báo sửa đổi, bổ sung nội dung chương trình khuyến mại đến Sở Công Thương nơi đã thông báo thực hiện khuyến mại. Hồ sơ thông báo gồm 01 văn bản thông báo sửa đổi, bổ sung nội dung chương trình khuyến mại thực hiện theo Mẫu số 06 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.
2. Thương nhân được lựa chọn một trong các cách thức thông báo sau:
a) Nộp 01 hồ sơ qua đường bưu điện đến các Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại;
b) Nộp 01 hồ sơ trực tiếp tại trụ sở các Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại;
c) Nộp 01 hồ sơ qua thư điện tử kèm chữ ký điện tử hoặc kèm bản scan Thông báo thực hiện khuyến mại có chữ ký và đóng dấu của thương nhân đến địa chỉ thư điện tử đã được các Sở Công Thương công bố;
d) Sử dụng hệ thống dịch vụ công trực tuyến do Sở Công Thương cung cấp.
3. Việc sửa đổi, bổ sung nội dung chương trình khuyến mại phải đảm bảo không ảnh hưởng đến quyền lợi của các khách hàng đã tham gia chương trình trước khi chương trình được sửa đổi, bổ sung nội dung.

Như vậy, trường hợp sửa đổi, bổ sung nội dung chương trình khuyến mại thì có thể thực hiện thông báo bằng hình thức sau:

- Nộp hồ sơ qua đường bưu điện đến các Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại;

- Nộp hồ sơ trực tiếp tại trụ sở các Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại;

- Nộp hồ sơ qua thư điện tử kèm chữ ký điện tử hoặc kèm bản scan Thông báo thực hiện khuyến mại có chữ ký và đóng dấu của thương nhân đến địa chỉ thư điện tử đã được các Sở Công Thương công bố;

- Sử dụng hệ thống dịch vụ công trực tuyến do Sở Công Thương cung cấp.

Trân trọng!


Chương trình khuyến mãi
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Chương trình khuyến mãi
Hỏi đáp Pháp luật
Hỗ trợ siêu thị giảm giá để thực hiện chương trình khuyến mãi thì có phải thông báo chương trình khuyến mãi không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chương trình khuyến mãi
Lương Thị Tâm Như
132 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chương trình khuyến mãi
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào