Thời gian gia hạn điều tra vụ án hình sự tối đa là bao lâu?

Cho tôi hỏi với: Thời gian gia hạn điều tra vụ án hình sự tối đa là mất bao lâu vậy? Mong được giải đáp. Câu hỏi của chị Huệ đến từ Quảng Ninh.

Thời gian gia hạn điều tra vụ án hình sự tối đa là bao lâu?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 172 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định như sau:

Điều 172. Thời hạn điều tra
1. Thời hạn điều tra vụ án hình sự không quá 02 tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, không quá 03 tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá 04 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng kể từ khi khởi tố vụ án cho đến khi kết thúc điều tra.
2. Trường hợp cần gia hạn điều tra do tính chất phức tạp của vụ án thì chậm nhất là 10 ngày trước khi hết thời hạn điều tra, Cơ quan điều tra phải có văn bản đề nghị Viện kiểm sát gia hạn điều tra.
Việc gia hạn điều tra được quy định như sau:
a) Đối với tội phạm ít nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra một lần không quá 02 tháng;
b) Đối với tội phạm nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra hai lần, lần thứ nhất không quá 03 tháng và lần thứ hai không quá 02 tháng;
c) Đối với tội phạm rất nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra hai lần, mỗi lần không quá 04 tháng;
d) Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra ba lần, mỗi lần không quá 04 tháng.
...

Theo đó, thời gian tối đa được phép gia hạn điều tra vụ án hình sự là:

- Đối với tội phạm ít nghiêm trọng: được gia hạn điều tra một lần không quá 02 tháng.

- Đối với tội phạm nghiêm trọng: được gia hạn điều tra hai lần, lần thứ nhất không quá 03 tháng và lần thứ hai không quá 02 tháng.

- Đối với tội phạm rất nghiêm trọng: được gia hạn điều tra hai lần, mỗi lần không quá 04 tháng.

- Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng: được gia hạn điều tra ba lần, mỗi lần không quá 04 tháng.

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/12042024/gia-han-dieu-tra-vu-an-hinh-su.jpg

Thời gian gia hạn điều tra vụ án hình sự tối đa là bao lâu? (Hình từ Internet)

Cơ quan điều tra của Công an nhân dân có được điều tra tội phạm thuộc thẩm quyền điều tra của Cơ quan điều tra trong Quân đội nhân dân không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 163 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định như sau:

Điều 163. Thẩm quyền điều tra
1. Cơ quan điều tra của Công an nhân dân điều tra tất cả các tội phạm, trừ những tội phạm thuộc thẩm quyền điều tra của Cơ quan điều tra trong Quân đội nhân dân và Cơ quan điều tra Viện kiểm sát nhân dân tối cao.
2. Cơ quan điều tra trong Quân đội nhân dân điều tra các tội phạm thuộc thẩm quyền xét xử của Tòa án quân sự.
3. Cơ quan điều tra Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Cơ quan điều tra Viện kiểm sát quân sự trung ương điều tra tội phạm xâm phạm hoạt động tư pháp, tội phạm về tham nhũng, chức vụ quy định tại Chương XXIII và Chương XXIV của Bộ luật hình sự xảy ra trong hoạt động tư pháp mà người phạm tội là cán bộ, công chức thuộc Cơ quan điều tra, Tòa án, Viện kiểm sát, cơ quan thi hành án, người có thẩm quyền tiến hành hoạt động tư pháp.
4. Cơ quan điều tra có thẩm quyền điều tra những vụ án hình sự mà tội phạm xảy ra trên địa phận của mình. Trường hợp tội phạm được thực hiện tại nhiều nơi khác nhau hoặc không xác định được địa điểm xảy ra tội phạm thì việc điều tra thuộc thẩm quyền của Cơ quan điều tra nơi phát hiện tội phạm, nơi bị can cư trú hoặc bị bắt.

Như vậy, cơ quan điều tra của Công an nhân dân sẽ không có thẩm quyền điều tra tội phạm thuộc thẩm quyền điều tra của Cơ quan điều tra trong Quân đội nhân dân.

Cơ quan điều tra gửi quyết định ủy thác điều tra cho ai khi cần ủy thác điều tra?

Căn cứ theo khoản khoản 1 Điều 171 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định như sau:

Điều 171. Ủy thác điều tra
1. Khi cần thiết, Cơ quan điều tra ủy thác cho Cơ quan điều tra khác tiến hành một số hoạt động điều tra. Quyết định ủy thác điều tra phải ghi rõ yêu cầu và gửi cho Cơ quan điều tra được ủy thác, Viện kiểm sát cùng cấp với Cơ quan điều tra được ủy thác.
2. Cơ quan điều tra được ủy thác phải thực hiện đầy đủ những việc được ủy thác trong thời hạn mà Cơ quan điều tra ủy thác yêu cầu và chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết quả thực hiện ủy thác điều tra. Trường hợp không thực hiện được việc ủy thác thì phải có ngay văn bản nêu rõ lý do gửi Cơ quan điều tra đã ủy thác.
3. Viện kiểm sát cùng cấp với Cơ quan điều tra được ủy thác có trách nhiệm thực hành quyền công tố và kiểm sát việc tiến hành hoạt động điều tra của Cơ quan điều tra được ủy thác và phải chuyển ngay kết quả thực hành quyền công tố và kiểm sát việc ủy thác điều tra cho Viện kiểm sát đã ủy thác thực hành quyền công tố và kiểm sát điều tra.

Theo quy định này, trong trường hợp xét thấy cần thiết, cơ quan điều tra phải gửi quyết định ủy thác điều tra cho Cơ quan điều tra khác tiến hành một số hoạt động điều tra.

Trong đó, quyết định ủy thác điều tra phải ghi rõ yêu cầu và gửi cho Cơ quan điều tra được ủy thác, Viện kiểm sát cùng cấp với Cơ quan điều tra được ủy thác.

Trân trọng!

Vụ án hình sự
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Vụ án hình sự
Hỏi đáp Pháp luật
Căn cứ vào đâu để xác định dữ liệu điện tử có thể sử dụng làm chứng cứ trong vụ án hình sự?
Hỏi đáp Pháp luật
Ai có quyền đề nghị thay đổi người bào chữa trong vụ án hình sự?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian gia hạn điều tra vụ án hình sự tối đa là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Bị hại trong vụ án hình sự có quyền yêu cầu giám định thương tật lại khi có nghi ngờ kết luận giám định lần đầu không?
Hỏi đáp Pháp luật
Các loại án phí trong vụ án hình sự hiện nay gồm các loại nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Việc giao bản kết luận điều tra vụ án hình sự có bắt buộc lập biên bản không?
Hỏi đáp Pháp luật
Tòa án cấp nào có thẩm quyền xét xử sơ thẩm tội xâm phạm an ninh quốc gia?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn soạn thảo Mẫu biên bản đối chất trong vụ án hình sự mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời hạn trả hồ sơ điều tra bổ sung trong vụ án hình sự là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Vụ án hình sự được xét xử kín trong các trường hợp nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Vụ án hình sự
Nguyễn Thị Kim Linh
181 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Vụ án hình sự
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào