Chỉ tiêu tuyển sinh trung cấp Công an nhân dân năm 2024?

Anh chị cho em hỏi đã công bố chỉ tiêu tuyển sinh trung cấp Công an nhân dân năm 2024 chưa ạ. Em cảm ơn ạ. Câu hỏi của em Hà đến từ Quảng Ngãi.

Chỉ tiêu tuyển sinh trung cấp Công an nhân dân năm 2024?

Mới đây, Bộ Công an vừa ban hành hướng dẫn tuyển sinh Công an nhân dân năm 2024.

Trong năm 2024, các trường Công an nhân dân dự kiến tuyển sinh 600 chỉ tiêu hệ trung cấp Công an nhân dân chính quy tuyển mới.

Trong đó có:

- Chỉ tiêu tuyển sinh đối với đối tượng là học sinh tốt nghiệp THPT và chiến sĩ nghĩa vụ xuất ngũ: 300 chỉ tiêu.

- Chỉ tiêu tuyển sinh đối với chiến sĩ nghĩa vụ tại ngũ, học sinh Trường Văn hóa Công an: 300 chỉ tiêu.

Ngoài ra, Bộ Công an cũng cho biết sẽ xét tuyển trung cấp CAND năm 2024 theo 02 phương thức tuyển sinh là:

- Phương thức 1: Xét tuyển thẳng.

- Phương thức 2: Thi tuyển.

Cụ thể chỉ tiêu tuyển sinh trung cấp CAND năm 2024 theo từng trường và từng nhóm đối tượng như sau:

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/09042024/hinh-01.jpeg

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/09042024/hinh-02.jpeg

Nguồn: Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Xem thêm tại đây: https://xaydungchinhsach.chinhphu.vn/chi-tieu-doi-tuong-phuong-thuc-tuyen-sinh-trung-cap-cong-an-nhan-dan-nam-2024-11924041015324883.htm

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/09042024/chi-tieu-tuyen-sinh-trung-cap-cand.jpg

Chỉ tiêu tuyển sinh trung cấp Công an nhân dân năm 2024? (Hình từ Internet)

Thí sinh nào được tuyển thẳng khi tuyển sinh trung cấp công an nhân dân?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 11 Thông tư 15/2016/TT-BCA quy định như sau:

Điều 11. Tuyển sinh đào tạo trung cấp chính quy
1. Đối với học viên tuyển mới
a) Đối tượng xét tuyển: Bao gồm các đối tượng đã dự tuyển vào đại học chính quy tại các trường Công an nhân dân và có đăng ký nguyện vọng xét tuyển vào đào tạo trung cấp hệ chính quy tại các trường Công an nhân dân.
- Trường hợp thuộc diện tuyển thẳng:
+ Học sinh tốt nghiệp trung học phổ thông đủ tiêu chuẩn tuyển thẳng theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào đạo và quy định của Bộ Công an, đạt yêu cầu về sơ tuyển và bảo đảm các tiêu chuẩn về tuyển người vào lực lượng Công an nhân dân theo quy định của Bộ Công an;
+ Học sinh tại các trường Văn hóa Công an nhân dân, đã tốt nghiệp trung học phổ thông không đủ tiêu chuẩn xét tuyển vào đào tạo đại học, cao đẳng cử tuyển (trừ học sinh hệ dân sự tại các trường Văn hóa Công an nhân dân).
- Trường hợp ưu tiên xét tuyển: con liệt sỹ, thương binh Công an nhân dân (tỷ lệ thương tật từ 81% trở lên); con Anh hùng lực lượng vũ trang, Anh hùng Lao động trong Công an nhân dân đã dự tuyển đại học Công an nhân dân, có điểm xét tuyển đạt ngưỡng đảm bảo chất lượng đầu vào trung cấp theo quy định của Bộ Công an và không có điểm liệt.
...

Do đó, các thí sinh thuộc diện được tuyển thẳng khi tuyển sinh trung cấp công an nhân dân gồm:

- Học sinh tốt nghiệp trung học phổ thông đủ tiêu chuẩn tuyển thẳng theo quy định, đạt yêu cầu về sơ tuyển và bảo đảm các tiêu chuẩn về tuyển người vào lực lượng Công an nhân dân theo quy định.

- Học sinh tại các trường Văn hóa Công an nhân dân, đã tốt nghiệp trung học phổ thông không đủ tiêu chuẩn xét tuyển vào đào tạo đại học, cao đẳng cử tuyển, ngoại trừ học sinh hệ dân sự tại các trường Văn hóa Công an nhân dân.

- Một số trường hợp được ưu tiên xét tuyển thẳng, cụ thể như sau:

+ Con liệt sỹ, thương binh Công an nhân dân (tỷ lệ thương tật từ 81% trở lên).

+ Con Anh hùng lực lượng vũ trang, Anh hùng Lao động trong Công an nhân dân đã dự tuyển đại học Công an nhân dân, có điểm xét tuyển đạt ngưỡng đảm bảo chất lượng đầu vào trung cấp theo quy định và không có điểm liệt.

Sinh viên tốt nghiệp trung cấp công an nhân dân được phong cấp bậc hàm gì?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 22 Luật Công an nhân dân 2018 quy định như sau:

Điều 22. Đối tượng, điều kiện, thời hạn xét phong, thăng cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân
1. Đối tượng xét phong cấp bậc hàm:
a) Sinh viên, học sinh hưởng sinh hoạt phí tại trường Công an nhân dân, khi tốt nghiệp được phong cấp bậc hàm như sau:
Đại học: Thiếu úy;
Trung cấp: Trung sĩ;
Sinh viên, học sinh tốt nghiệp xuất sắc được phong cấp bậc hàm cao hơn 01 bậc;
b) Cán bộ, công chức, viên chức hoặc người tốt nghiệp cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp được tuyển chọn vào Công an nhân dân thì căn cứ vào trình độ được đào tạo, quá trình công tác, nhiệm vụ được giao và bậc lương được xếp để phong cấp bậc hàm tương ứng;
c) Chiến sĩ nghĩa vụ được phong cấp bậc hàm khởi điểm là Binh nhì.
2. Điều kiện xét thăng cấp bậc hàm:
Sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân được thăng cấp bậc hàm khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Hoàn thành nhiệm vụ, đủ tiêu chuẩn về chính trị, phẩm chất đạo đức, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, sức khỏe;
b) Cấp bậc hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc hàm cao nhất quy định đối với chức vụ, chức danh đang đảm nhiệm;
c) Đủ thời hạn xét thăng cấp bậc hàm theo quy định tại khoản 3 Điều này.
3. Thời hạn xét thăng cấp bậc hàm:
a) Hạ sĩ quan, sĩ quan nghiệp vụ:
...

Theo quy định này, sinh viên tốt nghiệp trung cấp công an nhân dân được phong cấp bậc hàm Trung sĩ. Nếu sinh viên tốt nghiệp xuất sắc thì được phong cấp bậc hàm cao hơn 01 bậc là Thượng sĩ.

Trân trọng!

Công an nhân dân
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Công an nhân dân
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu huy hiệu Công an nhân dân? Trang phục Công an nhân dân được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Đang đi nghĩa vụ quân sự mà trúng tuyển đại học ngoài ngành Công an thì có được xuất ngũ sớm hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Điểm mới trong tuyển sinh trường công an năm 2024? Điều kiện đăng ký thi vào trường công an năm 2024 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hội chứng bàn chân bẹt là gì? Bị hội chứng bàn chân bẹt có thi ngành Công an được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Bộ trưởng Bộ Công an có cấp bậc hàm cao nhất là gì? Ai có thẩm quyền tước cấp bậc hàm Đại tướng Công an nhân dân?
Hỏi đáp Pháp luật
Danh bạ điện thoại của các cơ quan công an tại TP.HCM cập nhật năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu Đơn xin ra khỏi ngành công an năm 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu phiếu khám sức khỏe định kỳ cho đối tượng cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng công an nhân dân mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024 xăm mình có được thi vào trường công an không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục xét hưởng trợ cấp đối với cán bộ Công an nhân dân tham gia chống Mỹ có dưới 20 năm công tác đã thôi việc?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công an nhân dân
Nguyễn Thị Kim Linh
1,222 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Công an nhân dân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào