14 tháng 4 năm 2024 là ngày gì, ai tặng quà cho ai? Người lao động có được nghỉ ngày 14/4 không?

Cho tôi hỏi: 14 tháng 4 năm 2024 là ngày gì, ai tặng quà cho ai? Người lao động có được nghỉ ngày 14/4 không? Câu hỏi từ chị Trân - Long An

14 tháng 4 năm 2024 là ngày gì, ai tặng quà cho ai? Người lao động có được nghỉ 14/4 không?

Bên cạnh ngày valentine đỏ (14/2), valentine trắng (14/3), chúng ta còn có ngày Valentine đen hay còn gọi là Black Valentine vào ngày 14/4. Valentine đen là ngày dành riêng cho những người độc thân, cô đơn, có nguồn gốc từ Hàn Quốc.

Ngày Valentine Đen 14/4 có nguồn gốc xuất xứ Hàn Quốc, nơi nhiều người đề cao chủ nghĩa độc thân.

Khác với Valentine Đỏ được đón nhận và phổ biến rộng rãi trên khắp thế giới thì ngày Valentine Đen chỉ được đông đảo các bạn trẻ Châu Á đón nhận và hưởng ứng mạnh mẽ trong đó có cả Việt Nam.

Vì là ngày để những người độc thân giải tỏa những căng thẳng để cùng vui vẻ với những người bạn của mình nên ngày Valentine Đen được xem như là một ngày lễ hội sôi động, tràn đầy năng lượng.

Như vậy, ngày 14 tháng 4 năm 2024 là Valentine đen, vào ngày này những người độc thân thường tụ tập và trao cho nhau những món quà ý nghĩa và độc đáo. Mục đích của những món quà này chính là giúp gây ấn tượng với đối phương, để cả hai có thêm cơ hội trò chuyện và thân thiết.

Lưu ý: Thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo.

14 tháng 4 năm 2024 là ngày gì, ai tặng quà cho ai? Người lao động có được nghỉ ngày 14/4 không?

14 tháng 4 năm 2024 là ngày gì, ai tặng quà cho ai? Người lao động có được nghỉ ngày 14/4 không? (Hình từ Internet)

Người lao động có được nghỉ vào ngày 14 tháng 4 năm 2024 không?

Tại Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về ngày nghỉ lễ tết như sau:

Điều 112. Nghỉ lễ, tết
1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:
a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
b) Tết Âm lịch: 05 ngày;
c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);
e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).
2. Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.
3. Hằng năm, căn cứ vào điều kiện thực tế, Thủ tướng Chính phủ quyết định cụ thể ngày nghỉ quy định tại điểm b và điểm đ khoản 1 Điều này.

Theo quy định trên, người lao động có 06 ngày lễ được nghỉ làm việc và hưởng nguyên lương như sau:

(1) Tết Dương lịch (01/01 dương lịch)

(2) Tết Âm lịch

(3) Ngày Chiến thắng (Ngày 30/04)

(4) Ngày Quốc tế lao động (Ngày 01/05)

(5) Lễ Quốc khánh (Ngày 02/9)

(6) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (Ngày 10/03 âm lịch)

Ngoài ra, người lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

Như vậy, ngày 14 tháng 4 không được xem là một ngày nghỉ lễ tết. Tuy nhiên, ngày 14 tháng 4 rơi vào Chủ nhật, là ngày nghỉ hằng tuần theo quy định tại Bộ luật Lao động 2019. Do vậy, người lao động sẽ được nghỉ làm việc hưởng nguyên lương vào ngày này. (Trừ trường hợp, ngày nghỉ hằng tuần không phải là ngày Chủ Nhật)

Người lao động đi làm vào ngày 14 tháng 4 được tính lương như thế nào?

Theo Điều 98 Bộ luật Lao động 2019 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

Điều 98. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm
1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:
a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;
c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.
2. Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.
3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.
4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

Như vậy, vì ngày 14 tháng 4 là ngày Chủ nhật trong tuần nên, người đi làm vào ngày này được tính lương như sau:

- Làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần: Ít nhất bằng 200% theo đơn giá tiền lương.

- Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

- Người lao động được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần.

Trân trọng!

Người lao động
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Người lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động đủ tuổi nghỉ hưu không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thông báo tuyển dụng mới nhất năm 2024 kèm file tải về?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cách ghi bảng chấm công làm thêm giờ theo Thông tư 133?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động làm việc tại cơ sở lưu trú khách sạn thì có cần phải huấn luyện bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động đóng bảo hiểm bao lâu thì được hỗ trợ chi phí chữa bệnh nghề nghiệp?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngày 23 tháng 5 năm 2024 là thứ mấy, ngày mấy âm lịch? Người lao động đi làm ngày 23 tháng 5 năm 2024 sẽ được tính lương như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được tuyển người dưới 18 tuổi làm nhân viên massage không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động có phải trích quỹ lương BHXH để nộp vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động ở tất cả các công ty đang làm việc không?
Hỏi đáp Pháp luật
Không thi đậu vào lớp 10 thì học sinh có thể làm những công việc nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Affiliate marketing là gì? Cá nhân không quyết toán thuế từ thu nhập affiliate marketing thì bị phạt không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người lao động
Nguyễn Thị Hiền
2,474 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Người lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào